Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่ากันด้วยเรื่อง การประหยัดไฟ(มาเสวนากันเถอะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่ากันด้วยเรื่อง การประหยัดไฟ(มาเสวนากันเถอะ)

ช่วงนี้กำลังคิดค้นหาการประหยัดไฟอยู่ สิ่งที่ทำไปแล้วก็คือ(คือสิ่งที่ผมคิดนะ หลายๆท่านอาจเห็นว่ามันไร้ประโยชน์)

1.เปลี่ยน psu เป็น enemax 350 watt ให้การจ่ายไฟสเถียรและไม่ร้อนมากเพราะวัตต์น้อย
    2.เปลี่ยนจอ จาก crt เป็น Lcd
    ผมเคยเสวนากับช่างคอมคนนึง บอกว่า Lcd กับ crt มันก็ไม่ได้ประหยัดไฟต่างกัน แต่สำหรับผม ผมไม่เคยลองหาเครื่องมือมาวัดจิงๆจังๆ แต่ถ้าดูคุณลักษณะทางกายภาพแล้ว lcd 44watt crt 115watt จากจอสองตัวที่ผมจับมันมาดูด้านหลัง ก็กินไฟต่างกันเยอะเลยนะ
    3.ตอนนี้ผมใช้โปรแกรม rm cpu controler อยู่ ควบคุม ความเร็วของ cpu จาก 2.0Ghz เหลือ 800 mhz

ข้อสามนี่ผมต้องการหาคำตอบว่า ถ้าเราควบคุมการจ่ายไฟให้ cpu น้อยลง จะทำให้ประหยัดไฟขึ้นหรือไม่

ใครมีวิธีไหนดีๆ ช่วยบอกทีครับ ช่วงนี้กำลังดูอยู่ว่า สามารถลดกำลังอะไรลงไปได้อีก เพราะคอมพิวเตอร์ผม ใช้งานในการโหลดบิท และเล่น msn การใช้ cpu แทบจะ 0-15 เปอร์เซนต์ เหมือนกับรถยนต์ที่ปรับให้กินน้ำมันน้อยลง ก็จะวิ่งได้นานขึ้น โดยใช้ น้ำมันเท่าเดิม

ยุคประหยัดแบบนี้ เสวนากันเรื่องการประหยัดไฟกันดีกว่า

ดีครับ โหลดบิตก็ลดความเร็ว ไป ทำงานที่ต้องใช้ cpu ก็เร่งความเร็วไป

Comment

ดันๆ

Comment

เป็นความคิดที่ดีครับ

Comment

ดีครับ ผมก็ทำอยู่นา

Comment

มีด้วยหรอครับ cpu controller ทำไรได้อะ

ความรู้ครับ อิอิ

Comment

ใช้พาวเวอร์ 500 วัตร แต่ถ้าsystemของคุนกินไฟแค่350คุณก็เสียแค่350นั้นแหละครับไม่ได้เสียเท่า500นะครับ

Comment

Originally posted by ~~ K i K ~~ View Post
                ใช้พาวเวอร์ 500 วัตร แต่ถ้าsystemของคุนกินไฟแค่350คุณก็เสียแค่350นั้นแหละครับไม่ได้เสียเท่า500นะครับ
                จริงครับมี PSU 1000w แต่ถ้าระบบคุณใช้ไฟแค่ไหนก็แค่นั้น..
                1000w นั้นมีไว้เพื่อเมื่อใดที่คุณใช้งานเต็มที่มันก็จะจ่ายไฟมาให้คุณใช้ได้โดยไม่มีปัญหาไง..

จริงๆแล้วมันก็กินไฟกว่า สมุติว่า เอา psuมาเปิดโดยช๊อตสายเขียวกับดำโดยไม่ต้องต่อเข้าเมนบอร์ด
                ตัวwatt สูงก้จะกินไฟกว่าจริงครับ แต่นิดเดียวมากๆๆ.. ถ้าเอามาคิดก็จะเป็นทีซีเรียสไปครับ..
                Last edited by hornetpc719; 3 Jun 2007, 14:30:18.

Comment

เอาแบบปาหยัดสุดๆก้ขายคอมทิ้ง อยากทำงานเล่นเกมก้ไปบ้านเพื่อน หรืออยากคุยกับเพื่อนก้ส่งนกพิราบเอา เอาจีบใครก้ เอาค้อนตีหัวลากเลย 555

Comment

กลัวเปลื่องมากก็ปิดไปเลยดิครับ ลำบากนักก็ไม่ต้องเล่น คริ คริ คริ

Comment

ความคิดเข้าท่าดีครับแต่เรื่อง psu ผมชอบตัวที่ watt เยอะๆนะครับเพราะต้องเผื่อไว้เพิ่มอุปกรณ์เช่น HDD หรือเป็นการ์ดจอรุ่นใหม่ๆที่ต้องใช้กำลังไฟมากๆ และปริมาณการใช้ไฟของ psu จะขึ้นกับระบบทั้งหมดตามที่ท่านhornetpc719ว่าไว้นะครับ

Comment

Originally posted by mooh View Post
                        กลัวเปลื่องมากก็ปิดไปเลยดิครับ ลำบากนักก็ไม่ต้องเล่น คริ คริ คริ
                        ผมคิดว่าการแสดงความเห็นอย่างสร้างสรรค์มันมีอะไรที่ดีกว่าคำพูดแบบนี้นะครับ เห็นแล้วเคืองกันเปล่าๆ

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                          จริงครับมี PSU 1000w แต่ถ้าระบบคุณใช้ไฟแค่ไหนก็แค่นั้น..
                          1000w นั้นมีไว้เพื่อเมื่อใดที่คุณใช้งานเต็มที่มันก็จะจ่ายไฟมาให้คุณใช้ได้โดยไม่มีปัญหาไง..

จริงๆแล้วมันก็กินไฟกว่า สมุติว่า เอา psuมาเปิดโดยช๊อตสายเขียวกับดำโดยไม่ต้องต่อเข้าเมนบอร์ด
                          ตัวwatt สูงก้จะกินไฟกว่าจริงครับ แต่นิดเดียวมากๆๆ.. ถ้าเอามาคิดก็จะเป็นทีซีเรียสไปครับ..

เหอๆๆ ผมก็จัดไปเท่าที่นึกออกหน่ะครับ ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายหน่ะ แฮะๆ ใครจะว่างก ก็งกเหอะ แต่ไม่อยากให้คอมมันแดกไฟโดยที่เราไม่ได้ใช้งานมันเต็มที่

Comment

Working...
                          X