Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาครับ 8800gts กับเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาครับ 8800gts กับเกม

คือ spec ผม
    e6320
    gigabyte 965p ds3
    ram 1gb/800
    8800 gts 320mb
    enermax 460w

ที่ผมโพสลงที่นี่เนื่องจากผมเดาว่าน่าจะมาจากกาดจออะครับ ถ้าผิดก็ขอโทษทีครับ

ผมเล่นเกม testdrive ไปบางครั้งภาพแตก สีมั่วๆเป้นตาราง บ้าง หน่วง+กระตุกก่อน แล้วสักพักก็ภาพแตก หลังๆมานี่ ค้างไปเลย หลังจากเล่นไป 10 นาทีบางครั้งก็นานกว่านั้น
    ไม่ทราบว่าเพราะอะไร ลงไดรเวอร์ใหม่ไปแล้ว แต่อาการก็ยังมีอีก บางตัวนานก่าจะเป็นบางตัวแปปเดียวเป้นก้มี

แถมบางทีเด้ง จอฟ้า แล้วรีเครื่องเองด้วยอะครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ไม่ได้เป็นตลอดนะครับ เล่นได้แต่เป็นบางครั้งที่เล่นเกมนานหน่อย 1-2 ชม อะครับ

มีใครพอจะทราบสาเหตุไหมครับ ขอบคุณครับ

- OC รึเปล่าครับ
    - เช็คคความร้อนการ์ดจอยังครับ แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่ครับ

Comment

8600 GTS ผมก็เป็นบางครับ หลายเกมส์ พอสมควร
      เป็นที่ไดร์เวอร์การ์ดจอนะ ลบแล้วลงใหม่ก็หาย ครับ
      ตอนนี้ใช้ 158.27 มา 7 วันละยังไม่เป็น อะ
      แต่ก่อนใช้ 165.01 ชอบเดี้ยงอยู่เลยเลย เป็นเหมือนท่านนั้น ละ สีแดงเลย

Comment

ไม่ได้ oc ครับเดิมๆ
        ส่วนความร้อนดูจาก rivatuner แล้ว ราว 50-53 ครับ แต่เล่นเกมไปนานๆเคยมาดูจะอยู่ที่ 55-65 ราวๆนี้ครับ
        driver ตอนนี้ผมใช้ 160.03 อยู่ครับ

158.22 165.01 แล้วก็ 97.XX ส่วนมากลองๆดูเป้นเหมือนกันครับเวลา เล่นนานๆหน่อย

ภาพแตกกระจายดูไม่รุ้เรื่อง ถ้าไม่รีบกดออกเกมตอนนั้นเลย ค้างเลยครับ ทำไรไม่ได้ กดปุ่มรี ลูกเดียว แล้วก็บางที่ น้อยมากๆ 2-3 ครั้ง เล่นๆอยู่ ไม่ได้ภาพแตกรึว่ามีปัญหาไรนะครับ จอฟ้าสัก 1 วิได้มั้งมองไม่ทัน เครือ่งรีสตาดเองเลยครับ งง มาก - -

Comment

Originally posted by Kristchenko View Post
          ไม่ได้ oc ครับเดิมๆ
          ส่วนความร้อนดูจาก rivatuner แล้ว ราว 50-53 ครับ แต่เล่นเกมไปนานๆเคยมาดูจะอยู่ที่ 55-65 ราวๆนี้ครับ
          driver ตอนนี้ผมใช้ 160.03 อยู่ครับ

158.22 165.01 แล้วก็ 97.XX ส่วนมากลองๆดูเป้นเหมือนกันครับเวลา เล่นนานๆหน่อย

ภาพแตกกระจายดูไม่รุ้เรื่อง ถ้าไม่รีบกดออกเกมตอนนั้นเลย ค้างเลยครับ ทำไรไม่ได้ กดปุ่มรี ลูกเดียว แล้วก็บางที่ น้อยมากๆ 2-3 ครั้ง เล่นๆอยู่ ไม่ได้ภาพแตกรึว่ามีปัญหาไรนะครับ จอฟ้าสัก 1 วิได้มั้งมองไม่ทัน เครือ่งรีสตาดเองเลยครับ งง มาก - -
          อาการ หนักน่าดูครับ ^^"
          ของผม จอแดง/น้ำเงิน/ฟ้า - ลบ/ลงไดร์เวอร์ก็หาย ของท่านท่าจะหนักแฮะ

Comment

งั้นเอาไปเครมดีกว่าครับ

Comment

มันจะเกี่ยวกับกาดจอ รึว่า psu รึเปล่าครับ จอฟ้านี่หลายสาเหตุอยู่ - - แรมก็ใช่
              แต่อาการมันไม่ได้มีตลอดนี่สิ (จอฟ้า)

แต่ภาพแตกเกม testdrive เด่วนี้เกือบตลอดแฮงไปเลย
              แต่กับเกมอื่น ซึ่งคิดว่ากินเสปคน้อย เช่น dota ลินเอจ ไม่เป้นไรเล่นนานเท่าไหร่ก็ไม่มีปัญหา
              company of hero เปิดสุดๆเล่นไปก็นานพอดู ไม่มีอาการ ภาพแตกเหมือนเกม testdrive เลย แต่มีค้างเช่นกันเล่นนานๆแต่คิดว่าไม่นานมากอะ 2ชม.มั้ง แล้วก็มีครั้งนึง จอฟ้ามั้งแล้วรีไปอ่านไม่ทัน 1 วิ - -

อ่อเวลาเล่นเกมแล้วถ้าเราเปิด effect สุดๆ เช่น 4aa16af นี่จะทำให้กาดจอทำงานหนักมากจนต้างรึเปล่าครับ

Comment

ที่สำคัญอาการนี้มันไม่ได้เป็นทุกครั้งนี่สิครับ

แถมจะเป็นทีก็อาจจะต้องเล่นเกมไปนานๆสัก 1-2 ชม. ด้วย กรณีนี้ถ้าจะส่งเครมเขาจะตรวจสอบอย่างไร กลัวไปแล้ว ไม่เป็นไรซะง้น - -

จิงๆผมว่ามีอาการแบบนี้ก็ไม่ค่อยดีแล้ว ถึงจะเป็นแบบบางครั้ง คาดเดาไม่ได้ก็เหอะ
                พอจะมีวิธีอะไร ตรวจสอบความเสถียร ของกาดจอบ้างไหมครับจะดุว่ารันไปนานๆร้อน 65 องศา (ผมคิดว่าน่าจะปกตินะสำหรับรุ่นนี้) แล้วมันจะมีอาการไหม
                อ่อ กาดจอผมของ XFX ครับ แล้วประกันของ XFX ดีรึเปล่าอะกลัวมั่วน่าดูเหงหลายคนโดนมากว่าจะได้หลายเดือนก็มี - - แล้วอาการที่บอกไปนี่เขาจะให้เครมไหมครับ กลัวเอาไปแล้วกลับไม่เป็นอะไรมากเลย

Comment

ลง Driver ซ้ำซัก 3 รอบครับ หาย เพราะของผมก็เป็ฯเหมือนกาน เวลาเล่นเกม ภาพจะเป็นเส้นเหลือง ๆ สีไม่ตรง พอลง Driver ซ้ำ 3 รอบ (ไม่ต้องลบอันเก่า) หายเป็นปกติครับ

ลองดูครับ

Comment

-*-

Comment

Originally posted by ~~ K i K ~~ View Post
                      -*-
                      พิมพ์อะไรบ้างก็ดีนะครับ คุณ ~~ K i K ~~ เห็น " -*- " ติดๆกัน หลายกระทู้แล้ว ^^

Comment

ของผมนานๆเป็นทีนะครับ (เคยเป็น 2 ครั้ง) ประมาณว่า ภาพแตก แล้วค้างไปเลย

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                          พิมพ์อะไรบ้างก็ดีนะครับ คุณ ~~ K i K ~~ เห็น " -*- " ติดๆกัน หลายกระทู้แล้ว ^^
                          เนียนไงครับ

Comment

อืม จากที่ฟังๆมา เหมือนจะไม่มีวิธีอก้เลยนอกจากหาไดเวอร์ลงใหม่ รึไปก็ไปเคลม -*- แฮะ
                            ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ

อ่อ ถามอีกนิส 8800gts นี่ มาตราฐาน core/mem ที 500/1600 ใช่ไหมครับ
                            อยากถามว่า พอดีผมเห็นรุ่นที่ต่ำกว่าเช่น 8600gt gts อะไรพวกนี้ทำไม core/men มันสูงมากเลยอะครับ อยากถามว่ามันเร็วหว่าใช่ป่าว core/mem นี่อะ เช่น 720/2000 คือมันมากว่าพอดูนะนี่
                            ถ้าคิดแล้วมันจะแรงกว่า 8800 ไหม นับเฉพาะ core/mem อะ ไม่นับ bit รึแรม อะ

ขอบคุณครับ

Comment

8800 มี Shader Pipeline (หน่วยประมวลผล) มากกว่า 8600 ครับ จึงแรงกว่า

Comment

Working...
                              X