overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: ทำไมพอคล็อกไป 2.4 มันดับทุกที

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

Default ทำไมพอคล็อกไป 2.4 มันดับทุกที

ทำไมเวลาผมคล็อกไปที่ 2.4 มันดับทุกทีเลยคับ
    หรือว่า psu จ่ายไฟไม่พอคับ
    ผมใช้ psu ติดเคสของ golden field อะคับ 550 วัต
    เสปกผมตาลายเซ็นเลยคับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ลองคอนฟิคใหม่ครับ ถ้าทำทุกวิธีที่ การ OC เข้าทำกันแล้ว

ก็CPU ตันครับ 3800+ ซะด้วย

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

หมายความว่าไม่น่าเกี่ยวกับ psu ใช่ไหมคับ
    แล้ว 3800 + นี่มันตันง่ายหรอคับ

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้าไฟไม่พอส่วนมาก รีสตาทตั้งแต่ตอน ไม่ OC แล้วครับ

แล้วเป็นไปได้ไหมคับ
    ที่จะเกี่ยวกับตัวเมนบอร์ด

OverclockZone Member

ลองปรับ htลิ้ง ยังคับ เพราะส่วนหยายถ้าคล็อกไปเรื่อยๆๆแล้วดับรีตาท ก็ht ลิ้งอะคับ ปรับลดตัวคูณดูแล้วลองใหม่ ตัวนี้วิ่งที่2.8-2.9น่าจะได้ 2.4 นี้มันเด็กๆ ไม่น่ามีปัญหา ไฟแรมกะcpu ก็สำคัญ ลองดันๆอัดๆ หาไฟที่เหมาะสมของแต่ละตัวให้ได้ก่อน โดนส่วนหยายก็ปะมานนี้

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by akebun View Post
    ลองปรับ htลิ้ง ยังคับ เพราะส่วนหยายถ้าคล็อกไปเรื่อยๆๆแล้วดับรีตาท ก็ht ลิ้งอะคับ ปรับลดตัวคูณดูแล้วลองใหม่ ตัวนี้วิ่งที่2.8-2.9น่าจะได้ 2.4 นี้มันเด็กๆ ไม่น่ามีปัญหา ไฟแรมกะcpu ก็สำคัญ ลองดันๆอัดๆ หาไฟที่เหมาะสมของแต่ละตัวให้ได้ก่อน โดนส่วนหยายก็ปะมานนี้
    ยืนยันด้วยครับ ของผมก็เป็นครับ
    ปรับ HT เหลือ คูณ 4 หรือ 800 อ่ะครับ ดันทะลุ 240 เลย

ผมปรับลงมาแล้วนะคับเหลือ 4x
    ไม่รุเกี่ยวกับ mb ป่าว
    เห็นว่าตัวนี้ดันไม่ไป
    หรือว่ามาจากสาเหตุอื่น แต่มันก้ไม่น่าจะดับไปเฉยๆนะคับ

ตอนนี้ลด htt เหลือ 3x คับ
    แก้ไขหน่อยคับ คือมันเปิดได้แต่ มันจะขึ้น บูท เฟล ไรประมาณเนี่ยอะคับ
    แต่เปิดเครื่องขึ้นมามันก้เป็นความเร็วที่ oc ไว้่
    ผม oc ไว้อย่างนี้นะคับ
    FSB 240
    ตัวคูณ 10
    HTT 3 x
    ที่เหลือก้เหมือนเดิมอะคับ auto หมด

OverclockZone Member Drunk's Avatar

แรมไปไม่ไหวมั้งครับ

เหอๆแรมผมมัน kingston ธรรมดา สามัญ
    ว่าแต่ควรจะเพิ่มไปแรมเท่าไรดีคับ มันสุดที่ 1.95
    ส่วนซีพียูสุด 1.2 ไม่รู้จะเพิ่มไฟอะไรดี
    แนะนำหน่อยคับ
    แล้วบอร์ดตัวนี้มันตันเท่าไรคับ

ตัว ไม่ใช้ M2N-E นะครับ

OverclockZone Member neoentry's Avatar

มันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างนะคับ ไฟก็มีผล ชิบแรมก็มีผล แต่ที่เห็นผลมากๆคือบอร์ดคับลากได้ไกลไม่ไกล3อย่างนี้ต้องดีอะคับถึงจะไปไกลkingstonอย่าไปเชื่อใจมันมากคับเห็นเจอปลอมกันเยอะนะคับลองเชคๆดู

ของผมแท้แน่นอนสำหรับแรม
    ======
    คือผมลองดันทุรังคล็อกไปที่ 2.5 อะไรจะเกิดก้ต้องเกิดวะ
    ไฟปรับสุดเท่าที่บอร์ดจะทำได้ htt เหลือ 3x
    พอเซพแล้วออกก้บูทเข้าวินโดส์ได้ปกติ
    ลองเทสดู อ่าวทำไมคะแนนมันตกวะ(ใช้ pc wizard คับ)
    พอลองไปดูใน cpu-z ความเร็วมันเหลือแค่ 1950 Mhz
    ผมปิด cool'Queit แล้วนะคับ
    เลยลอง restart ใหม่ ปรากฏว่าเครื่องมันดัง
    ปี้บยาว 1 ครั้ง สั้น 2 ครั้ง
    ผมเลยแกะถ่านไบออสออก แล้วใส่เข้าไปใหม่ ให้มันคืนค่าเดิมอะคับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

มันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างนะคับ ไฟก็มีผล ชิบแรมก็มีผล แต่ที่เห็นผลมากๆคือบอร์ดคับลากได้ไกลไม่ไกล3อย่างนี้ต้องดีอะคับถึงจะไปไกลkingstonอย่าไปเชื่อใจมันมากคับเห็นเจอปลอมกันเยอะนะคับลองเชคๆดู

ดวง ก็มีส่วนนะ

ตัว ไม่ใช้ M2N-E นะครับ
    ^^
    พิมพ์อะไรตกหล่นป่าวคับ งง

ดวง ก็มีส่วนนะ
    ^^
    ไอ้เราก้ไม่ใช่คนดวงดี

ปล.ผมใช้ bios ของ award อะคับ ปี้บยาว1 สั้น 2 มันแปลว่าไรหรอคับ
    ปล.2หรือสุดท้ายผมต้องทำใจ เหอๆ

Bookmarks

Bookmarks