Announcement

Collapse
No announcement yet.

DUALได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DUALได้ไหม

ผมมีแรมDDR1 400ของKington 2ตัว
    จะเอาไปใส่บอร์ดรุ่นนี้M/B ASROCK 775I65G/M/ASR
    ทำDual ได้ไหมคับ หรือผมต้องไปซื้อแรมแบบเป็นเซ็ทคู่มาเลย

ก็ถ้าใส่แล้วมานเปิดเครื่องได้ แล้วมานขึ้นว่าduel chanel ก็ทำได้แหละครับ เพราะduelมานไม่ต้องset

ข้อสังเกตุ แรมที่ใช้คู่ได้ ก็คือ มีจำนวนชิป เท่ากัน และขนาดเท่ากันครับ

Comment

ถอดแรมของคุณไปเป็นตัวอย่างเลยครับ แล้วดูที่หมายเลข Chip ให้เป็นรหัสที่ใกล้เคียงกัน
      แต่มันคงไม่ตรงกันทุกตัว เพราะว่า ขนาดแรมตัวเดียวกันก็อาจจะไม่เป็นเลขตัวเดียวกัน แต่ยี่ห้อเดียวกัน และรหัสใกล้เคียงเท่านั้น

เพราะว่าผมก็ทำแบบนี้อ่ะครับ มีอยู่ตัวนึงแล้ว 16 ชิพ คิดว่าซื้ออะไรก็ได้ เลยเจอ 8 ชิพมาใส่ เลยแฮ่ว
      เลยใช้ไม่ได้ เลยต้องเอาใหม่
      ต้องหาซื้ออีกตัวจากเวปประมูลดอทคอม (เล่นเอานานเหมือนกัน) สังเกตรหัสเอาครับ แล้วก็ตัวเลขใกล้เคียงกัน เอามาแล้วทำ Dual ได้พอดีครับ ดูจาก CPU-Z ต่างกันแต่ Week อย่างเดียว อย่างอื่นเหมือนกันหมด โชคดีไป

Comment

ออา ขอบคุณคับ

Comment

Working...
        X