Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา Bluescreen รหัส 0X000000ED

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา Bluescreen รหัส 0X000000ED

ช่วยผมหน่อยครับ ปวดหัวกับปัญหานี้มากครับ

ผมเพิ่งซื้อคอมมาได้แค่ไม่กี่วัน เปิดเครื่องมาเจอหน้าจอสีน้ำเงิน ตามด้วยรหัส 0X000000ED ผมไม่เก่งคอม ไม่เข้าใจว่าต้องทำยังไง ไม่รู้จะแก้ยังไง ลองลง Window XP ใหม่ก็ยังไม่หาย

ใครเก่งคอม วานแนะนำผมหน่อยได้ไหมครับ

ปัญหาจอฟ้ามีมาจากหลายสาเหตุมากทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟท์แวร์ จะแก้ปัญหาโดยมากก็เดาเอา กรณีของคุณลองสังเกตข้อความข้างบนนะว่ามันบอกซ้ำกันทุกครั้งที่เกิดปัญหาหรือเปล่าและมันบอกว่าอย่างไร

Comment

ตามตำรา

(stop code 0X000000ED)Unmountable Boot Volume
      สาเหตุและแนวทางแก้ไข:
      อาการที่วินโดวส์หาฮาร์ดดิสก์ไม่เจอ (ไม่ใช่ตัวบูตระบบ ในกรณีที่มีฮาร์ดดิสก์หลายตัว หนึ่งในนั้นคุณอาจใช้สายแพของฮาร์ดดิสก์ผิด เช่น ฮาร์ดดิสก์เป็นแบบ 33MB/secound ซึ่งต้องใช้สายแพ 40 pin แต่คุณเอาแบบ 80 pin ไปต่อแทน

แก้ตามตำราดูก่อน ถ้าไม่ได้อีกเดี๋ยวบอกวิชามาร เหอะๆๆๆ....

Comment

Originally posted by โชติก View Post
        ปัญหาจอฟ้ามีมาจากหลายสาเหตุมากทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟท์แวร์ จะแก้ปัญหาโดยมากก็เดาเอา กรณีของคุณลองสังเกตข้อความข้างบนนะว่ามันบอกซ้ำกันทุกครั้งที่เกิดปัญหาหรือเปล่าและมันบอกว่าอย่างไร
        มันจะเขียนข้อความเดิมๆครับ ความว่า อาจเกิดปัญหาด้าน Hardware/Software ให้ลองถอดทิ้งหรือเอาโปรแกรมถอดออกมาครับ

แต่ผมนึกไม่ออกว่า มันเป็นที่ตรงไหน เพราะเพิ่งซื้อเครื่องมา ไม่รู้ว่าปัญหาเกิดจากตำแหน่งไหนน่ะครับ ถ้าผมลง Window XP SP2 รุ่นแรกๆเลย ปัญหาจะหายไหมครับ เพราะผมเพิ่งลงตัวล่าสุด XP 2007 มาครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
          ตามตำรา

(stop code 0X000000ED)Unmountable Boot Volume
          สาเหตุและแนวทางแก้ไข:
          อาการที่วินโดวส์หาฮาร์ดดิสก์ไม่เจอ (ไม่ใช่ตัวบูตระบบ ในกรณีที่มีฮาร์ดดิสก์หลายตัว หนึ่งในนั้นคุณอาจใช้สายแพของฮาร์ดดิสก์ผิด เช่น ฮาร์ดดิสก์เป็นแบบ 33MB/secound ซึ่งต้องใช้สายแพ 40 pin แต่คุณเอาแบบ 80 pin ไปต่อแทน

แก้ตามตำราดูก่อน ถ้าไม่ได้อีกเดี๋ยวบอกวิชามาร เหอะๆๆๆ....
          เครื่องผมมีฮารตดิสต์ 160Gb แบ่งเป็นสอง Partition ครับ อย่างนี้เรียกว่ามีฮารตดิตหลายตัวป่าวครับ

Comment

ตัวเดียวครับ

อาการจอฟ้าหลายกรณีครับ ตามตำราก็มีท่านบอกไว้แล้วแต่บางทีก็ วินโดกับไดรฟเวอก็ได้ ลองลงวินโดใหม่ดูครับ

Comment

วิธีการหยุดหน้าจอฟ้าต้องไปตั้งยังไงครับ ผมลืมแล้วว่าไปเคยเจอที่ไหน
              ผมก็เป็นนานๆที แล้วพอรีสตาร์ทขึ้นมาใหม่มันจะบอก window error

Comment

แก้จอฟ้าครับ
                1. ใช้โน้ตแพดเปิดไฟล์ system.ini ที่อยู่ในไดเรกทอรี C:\windows\
                2. ไปที่หัวข้อที่เขียนว่า [ 386enh] เพิ่ม 2 บรรทัดนี้เข้าไป
                MessageBackColor=2
                MessageTextColor=F
                3. เซฟไฟล์ให้เรียบร้อย

Comment

Originally posted by ARES View Post
                  แก้จอฟ้าครับ
                  1. ใช้โน้ตแพดเปิดไฟล์ system.ini ที่อยู่ในไดเรกทอรี C:\windows\
                  2. ไปที่หัวข้อที่เขียนว่า [ 386enh] เพิ่ม 2 บรรทัดนี้เข้าไป
                  MessageBackColor=2
                  MessageTextColor=F
                  3. เซฟไฟล์ให้เรียบร้อย
                  เอาฮาอีกแล้ว เดี๋ยวเข้าทำกันจริงๆนะท่าน เหอะๆๆๆ....

Comment

คุณ ARES ทำฮาอีกและ

Comment

จขกท. น่าจะบอกสเป็คคอมที่เกิดปัญหานี้มาประกอบการพิจารณาซักหน่อยนะ

Comment

Working...
                      X