Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลัง format เครื่องใหม่ window มองไม่เห็นฮาร์ดดิส ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลัง format เครื่องใหม่ window มองไม่เห็นฮาร์ดดิส ครับ

คือผมเพิ่งไปซื้อฮาร์ดดิสตัวใหม่มา เลย backup data ไว้ที่ ฮาร์ดดิสตัวเก่า แล้วก็ทำการ format ฮาร์ดดิสตัวใหม่พร้อมกับลงวินโดวส์ใหม่ หลังจากที่ลง window เสร็จแล้ว
    ฮาร์ดดิสตัวเก่าที่ผมเอามาใส่นั้น เมื่อคลิกเข้าไปที่ไอคอน my computer ดันไม่เจอฮาร์ดดิสตัวเก่าของผมครับ มันหมายความว่าไงครับ แล้วผมก็ไปดูที่ Administrative tools=>computer management=>disk management ในหน้าของ control panel เพื่อจะดูว่ามันมีปัญหาไร กลับไปเจอว่าฮาร์ดดิสตัวเก่าของผมนั้น online อยู่แต่กลับ ขึ้น unallocated ครับ ผมจะแก้อย่างไรครับ ทั้งๆที่ ดูใน Bios แล้วมันก็เห็นฮาร์ดดิสตัวเก่าของผม แต่เข้ามาใน windowแล้วกับไม่เจอ ช่วยทีครบ เพราะว่าข้อมูลของผมอยู่ในนั้นหมดเลย ผมไม่อยาก format ใหม่ครับ พอจะมีวิธีแก้มั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้า

Unallocated นี่มันจะเห็นเหมือนยังไม่มี Partition นะครับ

ทางที่ Safe ที่สุดตอนนี้ให้ลองหาโปรแกรม Recovery ข้อมูลมาลองก่อนนะครับ
    ให้มัน Scan ไปบน Disk นั้นเลยครับ แล้วก็ Recover มาลงที่ลูกใหม่ครับ

ถ้าตอน Backup ได้ Copy ไปไว้จริงก็น่าจะยังสามารถเอาขึ้นมาได้นะครับ
    อย่าเพิ่งไป Fromat หรือทำอะไรทับลงไปมากครับ

Comment

ใช้โปรแกรม recovery ชื่อไรครับ แล้วใช้ยากมั้ยครับ ผมไม่เคยใช้
      คือ ตอนนี้ มันมี HDD แต่มันไม่แสดงออกมาอย่างที่ว่า แล้วตัวโปรแกรม recovery จะเห็นมั้ยครับ
      ช่วยตอบหน่อย
      ขอบคุณครับ

Comment

เห็นครับ
        -easy recovery
        -file scaventure
        ตัวหลังนี่ผมว่ามันโอเคนะขนาด format แล้วยังกู้ได้

Comment

ผมไปโหลด easy recovery มาใช้แล้วครับ ปรากฎว่า กู้ไม่ได้ อ่ะครับ ทำไงดีอ่ะ

Comment

ลองตัวนี้ครับ Version นี้ Free ครับ เก่าแล้ว แต่ผมว่า ได้ชัวร์

Comment

file scaventure
              ตัวนี้ตัวเต็มเปล่าครับ เมื่อกี้ไปโหลด demo มาเจอทุกไฟล์ครับ แต่ recovery ได้นิดเดียว ยังไม่ถึง 1MB เลยครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

Release นี้ตัวเต็มครับ Recovery ได้เท่าที่ HDD คุณจะใส่ได้ครับ หุหุ

Comment

HDD เป็นแบบ SATA หรือ IDE คับ เพราะเคยเจอเหมือนกันแบบว่า HDD ถูกเซ็ตไว้เปน raid อยู่บางทีมันก็จะมองไม่เห็น แต่พอเอาตัวเก่าเสียเป็นตัว boot หลักกลับใช้ได้ปกติก็มีนะครับ

ยังไงก็ลองเอาตัวเก่าที่ยังไม่ได้ format มาติดตั้งเป็น active ดูก่อนครับ

คงหวังว่ายังไม่ได้ลบไดร์ c ที่เคยใช้ก่อนหน้านี้ไปแล้วนะครับ ^..^

Comment

Working...
                  X