Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมพอ Format ลง Window ใหม่ CPU ช้าเป็นเต่า...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมพอ Format ลง Window ใหม่ CPU ช้าเป็นเต่า...

ผมกะจะลง Window ใหม่เพราะได้ x2 มากะจะลองเล่นตอนลง win ใหม่ๆ test คะแนนดูว่าจะเป็นไง (เพราะตอนนี้ มันเริ่มเอ๋อๆ แล้ว แบบวินมันรวนๆ แล้วอะ ออกลายมาก สงสัยติดไวรัส เค้าเว็บ...มากเกินไป)

ผมเลยลง XP ไว้ Drive D ก่อน (ไม่อยากลงใหม่เลย เสียดายของใน C

พอผมลง D: เสจผมก็เข้าเล่นเลย ลง Driver อะไรครบหมดทุกอย่างแล้ว ยกเว้น โปรแกรมยังไม่ลง ขี้เกียจลง เล่นๆ อยู่ก็รู้ว่า ... มันอืดชอบกล อืดกว่า Window ใน Drive C: อีก อะไรฟะ

ผมเลย Test CPU Mark ดู โอ้ว แม่เจ้า CPU Mark ได้ 120 Shit!! คะแนนอะไรเนี่ย - -
    ดูใน Properties มันบอก CPU 3.3GHz ทั้งๆที่ๆ จิงๆ มัน 2.7 (oc ได้แค่นี้มันตันแล้ว)

ผมก็งงโคตร นึกว่า CPU รวนเรอะไง เช็คให้แน่ใจผมกลับไปบูท Window ใน Drive C ดูก็ Test CPU Mark ได้ 300 ต้นๆ นี่หว่า Properties ก็ไม่เอ๋อ

สรุปคือมันเป็นที่อะไรครับใครรู้มั่ง Driver ก็ลงครบนานอกจากโปรแกรมกับพวก AntiVirus ไมได้ลงแค่นั้นแหละ - -

ตอนนี้เลยไม่กล้า Format เลย เหอๆ กลัว ... กลัวแรงน้อยลง - -

ขุด

Comment

แง๋มล่ะ ก็คุณเล่นไปลงวินโดวส์ไว้ในไดรฟ์ D ซึ่งในความเป็นจริงแม้วินโดวส์อยู่ในไดรฟ์ D แต่ไฟล์ระบบของมันก็จะยังอยู่ที่ไดรฟ์ C อยู่ดี ดังนั้น เวลาเรียกใช้งานโปรแกรมต่างๆ มันก็ต้องวิ่งไปวิ่งมาระหว่างไดรฟ์ C กับไดรฟ์ D เสียก่อนก็เลยทำให้เครื่องช้าไปโดยปริยาย ถ้าวินโดวส์กับไฟล์ระบบของมันอยู่ในไดรฟ์เดียวกันคือไดรฟ์ C มันก็ไม่ต้องเสียเวลาในการค้นหาและเรียกไฟล์ระบบขึ้นมาใช้งาน อะไรๆก็เลยเร็วตามไปด้วยไง

Comment

สุดเลย

Comment

Originally posted by โชติก View Post
          แง๋มล่ะ ก็คุณเล่นไปลงวินโดวส์ไว้ในไดรฟ์ D ซึ่งในความเป็นจริงแม้วินโดวส์อยู่ในไดรฟ์ D แต่ไฟล์ระบบของมันก็จะยังอยู่ที่ไดรฟ์ C อยู่ดี ดังนั้น เวลาเรียกใช้งานโปรแกรมต่างๆ มันก็ต้องวิ่งไปวิ่งมาระหว่างไดรฟ์ C กับไดรฟ์ D เสียก่อนก็เลยทำให้เครื่องช้าไปโดยปริยาย ถ้าวินโดวส์กับไฟล์ระบบของมันอยู่ในไดรฟ์เดียวกันคือไดรฟ์ C มันก็ไม่ต้องเสียเวลาในการค้นหาและเรียกไฟล์ระบบขึ้นมาใช้งาน อะไรๆก็เลยเร็วตามไปด้วยไง
          ถูกต้องนะคร้าบ เหงชัดเลยแหละ มีวิธีตั้งมากมายที่ลงวินโดวแล้วข้อมูลยังอยู่ แต่ถ้าบอกว่าขี้เกียจลงโปรแกรมใหม่ อ่ะ อันนี้แล้วแต่ละ อิๆๆๆ ความจริงลงไว้ไดร์ฟเดียวกันก็ได้นะ แต่เวลาบูท เลือกบูทเอา

Comment

ผมก็งงคับ
            ของผมพอลงมันให้เลือกมี4ไดร์
            มี 100 m system
            แร้วก็ 80g primary
            แร้วก็ 109 g primary
            แร้วก็ 109 g primary
            ผมต้องฟอเมต แร้วลงตัวไหนอ่ะคับ เลือกไม่ถูก ช่วยทีคับ
            จะเกบข้อมูลไว้ในไดร์dอ่ะคับ

Comment

Working...
            X