Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูหนังในคอมไม่ชัด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูหนังในคอมไม่ชัด

ทำไมดูหนังจากแผ่น vcd พอเปิดเต็มจอแล้วภาพแตกคับ?

อย่างงี๊แหละครับดูกับคอม ต้องลอง HD ครับ ไม่มีแตก

เนื่องจากไฟล์ที่ใช้กับ VCD นั้นความละเอียดต่ำมากครับ ประมาณ 200*300 แค่นั้นเอง แต่กับความละเอียดของคอมที่ใช้กันทั่วไปคงรู้ดีว่ามันละเอียดกว่ากันหลายเท่าครับ ภาพที่ถูกยืดออกมาจึงแตกพร่าเป็นธรรมดา มันจะชัดที่สุดแค่การเปิดที่ขนาดภาพ 100% เท่านั้นครับ

Comment

มันเป็นเรื่องธรรมชาติ เดี๋ยวนี้HDกะลังเข้ามาตีตลาดแว้ว....

Comment

MPAG1 ก็เป็นแบบนั้นแหละครับ ยิ่ง ดูกับจอคอมแล้วไปกันใหญ่

Comment

รบกวนถามครับ

hd มันคืออะไรครับ ผมงง ? - -*

Comment

Originally posted by pigletna View Post

High Definition ครับ

ผมรู้แค่เนี่ย - -

Comment

และHigh Definition มันเข้ามาีในรูปของอะไรครับ แผ่นหรือไฟล์ลักษณะแบบโหลดbit ได้ยินมานานและHDๆเนี๊ย ไม่เคยสนใจ มีไรตูดูได้ทั้งนั้น

Comment

Originally posted by pigletna View Post

HD high definition ไงครับ
                HD ก็หมายถึง ความละเอียดตั้งแต่ 720Pขึ้นไป 1280*720px
                Full HD คือ 1080P(I แบบ interlace scan ก็อนุโลมให้) 1920*1080px
                VCD ใช้ MPEG1 codec ความละเอียด CIF-Camera Intermediate Format 352*288px
                DVD ใช้ MPEG2 codec ความละเอียด 480P 720*480pxครับ

Comment

Working...
                X