Announcement

Collapse
No announcement yet.

===ทำไมใส่ Ram เยอะ Boot ช้า===

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ===ทำไมใส่ Ram เยอะ Boot ช้า===

ทำไมใส่ Ram เยอะ Boot ช้า
    ตอนแรกใส่ 512*2 Boot เข้า WinXP เร็ว
    พอเปลี่ยนเป็น 1024*2 Boot เข้าช้ากว่ามากๆเลย
    เกิดจากกอะไรได้บ้าง
    ตอนนี้ใช้ SATA 160 แบ่งเป็น 40 40 40 40
    เหลือพื้นที่ ที่ Drive ลง WinXP 20 GB
    เหมือนตอน ใช้ 512*2 แต่มันช้ากว่ากัน
    เกิดจากอะไร ช่วยชี้แจงหน่อย

เกิดจาก แรมเยอะคับ - -"

เอ๊ะ ถามหรือตอบ - -"~ มึนๆ คับ

Comment

ลองเปรียบเทียบรายละเอียดสเปกของแรมใหม่ กะแรมเก่าดูก่อนครับ..

Comment

แรมยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันหรือป่าวว

boot หมายถึงตอนที่เปิดเครื่องก่อนเข้าวินโดว์ใช่ไหมครับ หรือรอเข้าหน้าเดสท๊อป

Comment

Originally posted by AsoonComs View Post
          แรมยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันหรือป่าวว

boot หมายถึงตอนที่เปิดเครื่องก่อนเข้าวินโดว์ใช่ไหมครับ หรือรอเข้าหน้าเดสท๊อป
          Ram Kingston 1024 เหมือนกัน 2 ตัว Bus 633 ทำ Dual

หมายถึงตอนเปิดเข้า WinXp อ่ะครับ
          ตัว Status Bur มันเดินข้ามากตอนเริ่มเปิดเครื่อง
          เข้า Window ได้ใช้เวลาประมาณ 45 วินาที
          แต่ตอน Ram 512 * 2 ใช้เวลาเข้า แค่ 25 วินาทีเอง

Comment

Originally posted by noxil View Post
            Ram Kingston 1024 เหมือนกัน 2 ตัว Bus 633 ทำ Dual

หมายถึงตอนเปิดเข้า WinXp อ่ะครับ
            ตัว Status Bur มันเดินข้ามากตอนเริ่มเปิดเครื่อง
            เข้า Window ได้ใช้เวลาประมาณ 45 วินาที
            แต่ตอน Ram 512 * 2 ใช้เวลาเข้า แค่ 25 วินาทีเอง

แล้วลองเอาแรมตัวเก่าทดลองกับแรมตัวใหม่เลยไหมครับ โดยปัจจุบันนะ คือว่าถอดเปลี่ยนทดสอบไปเลยอ่ะ แล้วมันช้าเฉพาะตอนเปิดอย่างเดียวไหม หรือช้าตลอด ถ้าอย่างนั้นลอง ถอดออกตัวนึงสลับกันครับ ดูว่ายังช้าอยู่หรือป่าว บองที ram เยอะก็ไม่ได้หมายความว่าเค่องจะเร็วขึ้นเสมอไปนะครับ อย่า winxp 1 GB ก็น่าจะพอใส่กว่านั้นก็ไม่ต่างแล้วอ่ะครับ

อีกกรณี ลองเซ็คไวรัส หรือ startup ที่แปลกๆอ่ะครับ วิธีเชคก็ ไปที่ run>พิมพ์ msconfig >startup ติ๊กออกให้เหลือไว้แค่ที่จำเป็น อย่าง ctfmon,ตัวโหลดโปรแกรมแอนตี้ไวรัส เป็นต้น จะช่วยลดเวลาในการ load โปรแกรมพวกนี้ไปได้เยอะเลยคับ เครื่องจะ boot เข้าไวมาก พอๆกับ win 98 ประมาณนั้น ไม่เชื่อลองดู

Comment

แปลกอ่ะ ของผม Corsair 512mb/667 x2 กับ Kingston 1gb/667 x2 เร็วต่างกันคนละเรื่องเลย ว่าแต่ทำไมแบ่งพาร์ทิชั่นอย่างนั้นอ่ะ น่าจะทำเป็น Folder แทนมากกว่าน่ะ (มันจะช้าเวลา search)

ป.ล. win xp ใส่มากกว่า 1 gb มันก็ไม่ต่างกันมากจริงๆครับ ผมใส่ 1.5 gb เทียบกับ 2 gb แล้ว แทบไม่ต่างกันเลย (ถ้าใช้งานทั่วไป) จขกท. ลงโปรแกรม TuneUp Utilities 2007 ดูครับ เจ๋งดี...
              Last edited by hellods; 4 Jun 2007, 00:46:25. Reason: ความรู้สึก

Comment

หยุดเวลาสตาร์ท winxp ให้เร็วขึ้น
                เวลาเปิดเครื่องคอม ตอนเริ่มต้นจะนานเป็นพิเศษเนื่องจากไมโครซอฟให้มีการ หน่วงเวลาไว้ประมาณ 30 วินาที ก่อนเข้าสู่การใช้งาน
                เราสามารถให้ไม่ต้องหน่วงเวลาได้ ดังนี้
                คลิกขวา my com > propoties
                แถบ advance ที่กรอบ startup and recovery กด setting ให้เอาเครื่องหมายถูกออกหน้า time to display list of operating systems ออก
                แล้ว ok

Comment

เป็นไปได้หรือไม่ว่าตอนเปิดเครื่อง
                  มันทำ Swop File (Virtual MEmory) ไว้ เป็น 2 เท่าของ Ram
                  คือ 2 เท่าของ 2GB คือ 4GB ที่ HDD เลยทำให้ช้าเวลาเปิด
                  แต่หลังจากเปิด มันแทบไม่อ่าน HDD เลย

Comment

แล้วการทำงานมันต่างกัน 512*2 หรือปล่าวหละครับ ถ้า1024*2บูตช้า แต่ทำงานดีกว่าก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=14786

Comment

วันนี้ไปอ่านหนังสือเกี่ยวกับทิป DDRII มา เขาบอกว่าแบบ Dual Channel เนี่ยมันจะไปช่วยเรื่อง 3 มิติกับกราฟฟิคมากกว่า แต่ถ้าเอามาใช้งานปกติจะไม่มีความแตกต่างครับ เพียงแค่ 1-3 % เท่านั้นเอง ซึ่งแรมมากกว่าย่อมเร็วกว่าเสมออ่ะ เขาว่างั้น

Comment

ที่มันช้า เป็นเพราะ มันมีแรมให้ เช็ค เยอะรึเปล่า แต่ไม่น่าจะช้าลงมากขนาดนั้น(20วิ)

ไม่รู้ครับ *-*

Comment

ปวดหัวเลยครับ พี่น้อง

Comment

ฟอแมท์ลงใหม่มันจะยังช้าอยู่อีกไหมครับ

Comment

Working...
                              X