Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ NF7 v.2.0 สงสัยจะแย่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ NF7 v.2.0 สงสัยจะแย่

ปกติแล้วบอร์ดรุ่นนี้จะมีเมนูปรับแบบ Auto เป็น 3200+ แต่พอปรับเป็น 3200+ ทดแรมแบบ 6/3 เข้า windows ไม่ได้ และลองทดแรมแบบ Auto ก็เข้าไม่ได้เช่นกัน แต่ปรับ FSB ได้มากสุด 185 ความเร็วอยู่ที่ 2.0g นิดๆ สามารถเข้าได้และเทส Super PI 1mb 8mb 32mb ผ่าน พอใช้ Windows แล้วเล่นเกมรู้สึกว่าเกมมันกระตุก อืดๆ ยังไงไม่รู้(เล่นเกม SF) แต่เปิดเครื่องไม่ได้ทำอะไร CPU ทำงาน4% RAM ใช้ไป 30กว่า% ลง Windows Kool v.3 May2007 [sKr] ครับ สเปคตามลายเซ็นเลยครับ แต่เปลี่ยนจากบอร์ด GA7 เป็น NF7 2.0 แทน ลองเทส Aqua ได้ 41000 (ตอนใช้บอร์ด GA ได้ 45000กว่าๆ) ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเปิดตัว SlideBar หรือเปล่าอ่ะครับที่เล่นเกมแล้วกระตุก และเทส Aqua ได้น้อย แต่ลองเทส CPU Mark ก็ได้ประมาน 150กว่ามั้ง(จำไม่ได้ละ)

แต่เมื่อปรับเป็น 2500+ เหมือนเดิม แล้วเล่น SF ดูมันไม่กระตุกเลย (กระตุกน้อยมาก ถึงแทบจะไม่เลย)

ส่วนเรื่องเสียบแรมช่องที่ 2 และ 3 เพื่อเป็น Dual แต่แรมมันชิ๊บคนละตัวกันอ่ะครับ

PS. ตรงบอร์ดของ NF7 2.0 มันมีช่องเสียบสายไฟแบบ 12v. ข้างๆ ที่เสียบสาย Power เข้า M/B อ่ะครับ อาการคือมันเมื่อเสียบสาย 12v. แล้วบอร์ดไม่ทำงานเลย แต่ไฟที่บอร์ดติดนะครับ แต่เปิด Power ไม่ได้ เอาอะไรไปช็อตก็ไม่ติด ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับการ OC ได้นิดเดียวหรือเปล่าอ่ะครับ

รบกวนตอบทีนะครับขอบคุณครับ
Working...
X