Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเซิพเวอร์นี่สิ่งสำคัญมันคืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเซิพเวอร์นี่สิ่งสำคัญมันคืออะไรครับ

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ตั้งกระทู้ถามใหม่ เนื่องจากผมเคยผ่านตามาแล้วว่า

เคยมีคนตั้งถามมาแล้ว แต่ผมหา กระทู้นั้นไม่เจอเลย ขอถามใหม่เลยแล้วกันครับ

- หากเราจะซื้อคอมสักชุดเพื่อ นำมาทำเป็นเครื่องเซิพเวอร์ เราจะต้องดูอะไรบ้างครับ

เช่น ซีพียู จำเป็นต้อง2หัวไหม จำเป็นต้องเร๊วแรง หรือดูว่า มันใส่อะไรลงไปบ้างไหม

แรม ต้อง ความจุเยอะๆ ต้อง ดูอัล ไหม

ฮาร์ดดิสก์ จำเป็นต้อง ต่อ เรดไหม หรือตัวเดียว เดี่ยวๆ หรืออย่างไร

เมนบอร์ด เป็นแบบพวกออนบอร์ด แล้วราคาถูกไหวไหม เช่น เมนบอร์ดยอดฮิตอย่าง

x3600+ จับคู่กับ Asrock ALive NF6G อะไรแบบนี้ หรือว่าต้องเป็นแบบไหน

การ์ดจอนี่ ออนบอร์ดก็พอหรือต้องแยกชิ้น

อินเตอร์เนต 1m นี่พอไหวไหม หรือต้องดูที่อะไรด้วยถึงจะดี(อยู่ ตจว)ยังไม่ใช้ โคโร นะครับ
    ................................................................................................

ขอบคุณทุกคนมากครับ หรือหากใคร มีลิงค์ไปกระทู้เก่าๆ รบกวนขอลิงค์ก็ได้นะครับ

หรือจะตอบสดๆก็ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ปล.เน้นเปิดนาน(ปิดอาทิตย์ละครั้งๆละ1-2ช.ม.)

ปล2.เน้นเปิดอยากให้รองรับคนเข้ามาใช้บริการได้มากๆ ขอบคุณครับ

ปล3.ไม่อยากใช้บริการเครื่องเซิพเวอร์โดยเฉพาะ เพราะว่ามันแพง

จะเอาไปทำเซิฟของอะไรหละครับแต่ละอย่างความจำเป็นก็แตกต่างกันออกไป แต่สเป็คที่ท่านถามมามันดูไม่เหมาะเท่าไรเลยครับใช้ธรรมดาก็พอได้อยู่

Comment

ผมว่าเน้นความเสถียรดีกว่าครับ ความแรงไม่จำเป็น
      เอาไปเปิด Server ไว้โหลด...รึป่าว รึเปิด Server Game เอ่ย อิๆๆ

เอาเปงว่าถ้าคนยิ่งใช้เยอะก็เพิ่มแรมเยอะหน่อย HDD นี่ผมไม่รุนะว่าต้องจำเป็นต้องใช้ Raid รึป่าว แต่เอาความจุเปงสองเท่าของที่ต้องการใช้นะครับ เผื่อ Backup ด้วยก็ได้ถ้าจำเป็น ความเร็วก็เอาที่หาได้ทั่วไป เร็วๆหน่อยแพงอ่ะ

การ์ดจอ ถ้าไม่เสียหายอะไรแนะนำให้ใช้การ์ดจอแบบแยก แต่ไม่ต้องใช้แบบแพง เอาแค่ออกจอได้ก็พอ เพราะจะได้ลดการทำงานของ N/B (ข้อนี้บางคนเค้าว่าไม่จำเป็นนะ ดีไม่ดีการ์ดจอพาเจ๊ง อะไรเงี้ย) แฮะๆๆ อันนี้ใช้วิจารณญานนะครับ

บอร์ดขอให้แบบทนๆหน่อย เปิดนานๆแล้วไม่ร้อนมาก เอาแบบของดีมียี่ห้อไปเลย จาได้ไม่เจ๊งไว C ทะลัก

เรื่องอื่นๆคงต้องรอท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับ ที่ผมรุก็มีเพียงเท่านี้แหละครับ

ปล. เครื่อง Sever ที่ขายกันแพงๆ เพราะมันมีการทดสอบที่สามารถเชื่อถือได้ว่ามันสามารถทำงานได้อย่างมีเสถียรภาพ ในการทำงานที่ต่อเนื่อง และใช้ทรัพยากรอย่างสิ้นเปลือง ถ้ามีหัวหน่อยก็ดัดแปลงเอาได้ครับ ไม่มีปัญหา

Comment

ทำ Server เน้นที่ความเสถียรเป็นสำคัญเลยครับ เพราะมันต้องเปิดตลอด 24/7
        เน้น ram เยอะหน่อยก็ดีครับ น่าจะสัก 2 GB ขึ้นไป ส่วน harddisk ก็เลือกเอาตามแต่งาน ไม่ทราบว่าท่านจะเอาไปทำอะไรเป็นหลัก แต่ทางที่ดี HD ควรเยอะหน่อยและก็ต้องมีตัว Back up ไว้ด้วยครับ ส่วน VGA นั้นไม่เน้นเลยเอาแคพอเปิดติดดูได้ก็พอครับ

สิ่งที่สำคัญอีกอย่างคือ PSU ครับ เลือกยี่ห้อที่ดีๆหน่อยนะ เอาแบบทนๆจ่ายไฟนิ่งๆ กับ UPS ดีๆสักตัว

ส่วน CPU นั้น 2 หัวก็ OK ครับ ราคามันพอรับได้แล้ว

Comment

ต้องบอกด้วยครับว่าเซิฟเวออะไร ใช้ทำอะไร

ถ้าระบุมาแค่ว่าเซิฟเวออะไรสำคัญที่สุด ก็จะได้คำตอบที่ว่า สำคัญทุกอย่างครับ

ซีพียูแรงสุดตรีน แรมมหาศาลแถมต้องมีECC HDDเก็บดาวได้ทั้งดวง ระบบระบายความร้อนก็ซิ้งธรรมดาในห้องแอร์20องศา ระบบไฟก็สุดๆครับ รวมถึงระบบสำรองไฟด้วย ไฟดับได้แต่คอมห้ามดับ...บอร์ดก็ธรรมดามั้ง เห็นบอร์ดเซิฟเวอก็Cธรรมดาๆ ภาคจ่ายไฟห่วยๆเปิดทิ้งกันข้ามปี

เว่อมะ..

ถ้าเปิดเซิฟเวอเกมในร้านเนตให้เด็กๆเล่นนะ ถ้าร้านใหญ่... ก็หาซีพียูที่มันแรงกว่า X2 3600+ ดีกว่าครับ แล้วก็แรมซัก 4Gb ดูด้วยว่าโปรแกรมมันใช้กับวินโดว 64บิทได้หรือเปล่านะ ถ้าไม่ใช้วิน64บิทมันเห็นแรมไม่ครบ HDDก็กะเอาเองจะใช้แค่ไหนการ์ดจอก็ออนบอดไป เพราะไงก็ไม่ได้ใช้เล่นเกม แค่เปิดเครื่องทิ้ง

แต่ถ้าไม่ไหว คือ..งบไม่พอที่จะไปเน้นอะไรมากนัก แล้วคิดว่ามันก็เพียงพอต่อการใช้งานแล้ว...ก็คอมธรรมดานั่นแหละ เอาPSU ดีๆหน่อย ให้มันจ่ายไฟนิ่งหน่อย เปิดทิ้งแล้วไม่พัง ก็พอ

Comment

Server มีหลายหน้าที่ครับ ต้องบอกด้วยว่าเอาไปทำอะไร
            ที่มหาลัยผมมี server มากว่า 10 ตัว แต่มีตัวนึงทำหน้าที่ จ่าย dhcp และ Proxy ภายในคณะ
            ใช้สเป็กแค่
            P4 2.4A (478)
            MB จำรุ่นไม่ได้แต่ชิป VIA ราคาถูก
            Ram Kingston 512/400
            Hdd Seagate 80/7200 IDE
            Vga จำไม่ได้ว่าออนหรือไม่ออน
            Os FreeBSD
            เปิดมาเป็นเดือนเป็นปีไม่เคยปิดยกเว้นไฟดับ ไม่เคยมีอาการง้องแง้งอะไร สุดยอดมาก
            มันอยู่ที่การประยุกต์ใช้

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ที่ให้คำแนะนำ ครับ

เซิพที่จะทำคือ เซิพเกมนะครับ พอดี หลานผมมันมาบ่นๆ เรื่องเข้าไปเล่นเกม(เถื่อน)

ที่เถื่อนเพราะในเมืองไทยไม่มีผู้นำเข้านะครับ แล้วหลานมันว่า เซิพเขาชอบ ปิดชอบรี

เลยบอกให้ผมทำเซิพให้เล่น พอดี ผมมีญาติ ทำร้านเนตร้านเกมพอดี เลยคิดว่า น่าจะลอง

ทำดู ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องระบบของเกม ควบคู่ไปกับ ศึกษาดูเรื่อง ตัวเครื่องที่จะนำมาทำเซิพเวอร์

เซิพที่ว่า คือ เซิพเกม นั้นแล ครับ อาจจะมีคนออนสัก2-300คนแค่นั้นครับ (หมายถึงตอนดังเต๊มที่)

เปิดใหม่ๆคงใช้ เนต1เมก นั้นแล ครับ แต่ในอนาคตนี่อาจจะย้านเข้า กศท หากมันบูมอย่างที่หลาน

มันโม้ใว้จริงๆ
              ...................................................................................
              สรุปคือ ตอนนี้ผมคิดว่าจะใช้แค่ x4000+ จับคู่กับ Asrock ALive NF6G แรมเต๊มบัสL2เยอะดี

แรม1G 4แถว บอร์ดตัวนี้ใช้4แถวได้ใช่ไหมครับ

HDD ก้อสัก320Gสัก1ตัว คงพอ

การ์ดจอ อาจจะใช้ออนบอร์ดไปก่อน พวกพัดลม ต่างๆ คงจะเปลี่ยนให้มันดีขึ้นหน่อยครับ ของแถมมา

กับเคสดูท่าจะไม่ค่อย ดีเท่าไร อาจจะเจาะเคส แล้ว หาพัดลม เป่าให้ ค่อยข้างทั่วๆตัวบอร์ด น่าจะเปิด

ต่อเนื่องได้เนาะครับ ยังไงถ้ามีคำแนะนำ ผมก็ขอ ขอบคุณมากครับ

Comment

^^
                เกรงว่าจะเห็นแรมไม่ครบนะคับ ถ้าไม่รับบน 64 bit

Comment

^^
                  เกรงว่าจะเห็นแรมไม่ครบนะคับ ถ้าไม่รับบน 64 bit
                  ......................................................
                  -หมายถึง ต้องรันบน วินโด้64บิต ใช่รึเปล่าครับ ตอนนี้ ยังไม่แน่ใจนะครับว่ารันเซิพบน os อะไร

ตอนนี้ ลองคร่าวๆกะ xp ก็ไม่มีปัณหาอะไร เลยคิดว่าจะลอง รันบน วิน xp ครับ แล้ว xp นี่มันไม่ใช่

64บิต นิครับหรืออย่างไร ผมเริ่ม งง นิดๆแล้วแฮะ หรือว่า 64บิต นี่มัน 64บิต ของเครื่อง หรือของ

os หรือ ของ โปรแกรมครับผม

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

ลืมบอกไป ตัวที่ ทดลองทำเซิพ ชั่วคราว ใช้ เซลอน2.2 ซ๊อกเก็ต478 แรม512+256 DDR400

มีคนออนพร้อมกัน30คนเริ่ม หน่วงๆ *-*

Comment

วินโดส์ xp มันมีสองเวอร์ชั่น
                      คือ 32 bit กับ 64 bit
                      ซึ่งถ้าเป็นทั่วๆไปเค้าก้ขายเป็นแบบ 32 bit หมดแหละคับ
                      น้อยคนที่จะใช้ 64 bit

Comment

ขึ้นกับหน้าที่ของserverว่าจะเอาไว้ทำอะไรครับ File server,DNS server,FTP server,...
                        งานนี้ก็ขึ้นตรงกับจำนวนconnectionว่ามากแค่ไหนนะครับ
                        cpuหลายหัวดีกว่าหัวเดียว
                        raid 0+1 ดีที่สุด(มั้ง) ได้ทั้งเร็ว+สำรองด้วย
                        ram ยิ่งมากก็ยิ่งดี
                        psu แบบhot plugได้ก็ดี (ที่บ้านผมhotplug ร้อนจี๋เลย เคยละลายด้วย)

Comment

เน้นที่ระบบไฟที่มีประสิทธิภาพ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ เดี๋ยวจะลอง จัดสเปกดู แล้วจะนำมาให้ ช่วยเหลือ+แนะนำ

ผมอีกสักรอบนะครับ

Comment

Windows XP ทุกเวอร์ชั่นรองรับแรมได้สูงสุด 4 GB นะครับ (ใช้ควบคู่กับ PAE)
                              แต่ถ้าจะทำเซอร์เวอร์ รัน linux ดีกว่าครับ (ถ้าใช้เป็น) เนียน นิ่ม นุ่ม ฟรีด้วยครับ

Comment

Working...
                              X