Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดเสียง มันมีผลกระทบ ด้านความเร็วและประสิทธิภาพ ของเครื่องไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดเสียง มันมีผลกระทบ ด้านความเร็วและประสิทธิภาพ ของเครื่องไหมครับ

ผมเคยใช้การ์ดเสียง PCi ตั้งแต่ P133 จน หันไปใช้ On board asus ตั้งแต่นั้นก้อไม่เคยใช้การ์ดเสียงแยก อีกเลย ครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการ์ดเสียงสักเท่าไหร่ครับ

-ไม่ทราบว่าการ เพิ่ม การ์ดเสียง จะช่วยให้ CPU ทำงานน้อยลง หรือ หนักขึ้น หรือป่าวครับ

-และการ์ดเสียง ที่ระบบเสียง 5.1 หรือ 7.1 ของแบรนตลาดในปัจจุบัน มันต่างจาก การ์ด Onboard
    มากไหมครับในเครื่องของคุณภาพ...

-รุ่นที่แนะนำ ราคาไม่แพงน่ะครับ (แน่นอนถ้าแพง..มันต้องดีสมราคาอยู่แล้ว แต่อยากรู้ว่ามีของถูกราคาดีไหมครับ)

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบฟังเพลง การ์ดเสียงดี ...ลำโพงห่วย.. หรือ การ์ดเสียงห่วย ลำโพงดี..
    ช่วยเสนอแนะหน่อยน่ะครับ เกี่ยวกับ การ์ดเสียง...

เอาไปใช้งานทั่วไปครับ

เอาที่มันเท่าๆกันดีกว่าครับ

Comment

Creative Soundblaster live ! มือ2 ราคา 400-500 ก็ทำให้ลำโพงห่วยๆ ตัวละไม่กี่ร้อย เสียงดีขึ้นได้ ทันตาเห็น [น่าจะเป็นหูมากกว่า -.-]

Comment

CREATIVE BLASTER AUDIGY VALUE 7.1

แจ่มป่าวครับ กำลังสนใจ ถูกดี

Comment

Originally posted by yen04 View Post
          CREATIVE BLASTER AUDIGY VALUE 7.1

แจ่มป่าวครับ กำลังสนใจ ถูกดี
          รุ่นนี้ creative มันอ้างได้แค่ว่า 7.1 กับ 100DB SNR

นอกนั้นระบบทำงานด้วย software ไม่ได้เรื่องเลย...

Live! EMU10K1 ดีกว่า

Comment

เห็นว่า Xtreme Audio ก็ไม่ได้เรื่อง

แล้วจะหาอะไรมาใช้ดีหว่า

ในตลาดตอนนี้เหลือรุ่นไรให้ซื้อบ้างอะครับ ขอแบบดีๆ แต่ถูกหน่อย

Comment

Xtreme Audio เอาไปฟังเพลงเฉยๆ มันก็ได้ครับ
              108dB 24bit 96khz + X-Fi Crystalizer ก็ทำให้เสียง ดูดีในระดับหนึ่ง

แต่พอเริ่มใช้งาน EAX นี่ ไม่เป็นท่าเลยครับ ลองมาแล้ว

และก็ถ้าปิด X-Fi Crystalizer นี่ X-fi มันจะไม่เหลืออะไรเลยครับ แบบที่หลายๆคนพูดจริงๆ
              Last edited by battlecruiser; 4 Jun 2007, 22:02:42.

Comment

ฟังเพลง นี้น่าตัวไหนดีอะ
                ท่านเรือรบ X-Fi Xtreme Music ผมเขียนถูกป้าวอ่าเยอะจัด okไม่ครับตัวนนี้ ตอนนี้ใช่แค่CREATIVE BLASTER AUDIGY VALUE 7.1 เอง ปรับฺ BASS กับ แหลมก็ไม่ได้ -*- แต่คงคิดว่ายังไงน่าจะดีกว่าออนบอด -*-

Comment

X-Fi xtreme music CA20K1 ทั้งหลาย มันสุดยอดครับ

X-Fi CMSS-3D+ X-Fi Crystalizer™ มันทำให้เสียงดูอลังการมาก !!

แต่หลายคนไม่ชอบ ถ้าซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ส่วนนี้

เอา 2ZS ก็พอ มือ2 เกือบๆ 2000 เอง

Comment

X-Fi Xtreme Music

ขาดตลาดครับ

Comment

Creative Soundblaster live มันดีกว่า Sound OnBoard 7.1 CH Windows® Vista™ Premium Level HD Audio (ALC888 Audio Codec) สักนิดไหมครับ ถ้าดีกว่าหน่อยหรือพอสมควรอาจลองหาซื้อมาดูครับ

Comment

Originally posted by hoomupoo View Post
                        Creative Soundblaster live มันดีกว่า Sound OnBoard 7.1 CH Windows® Vista™ Premium Level HD Audio (ALC888 Audio Codec) สักนิดไหมครับ ถ้าดีกว่าหน่อยหรือพอสมควรอาจลองหาซื้อมาดูครับ
                        ลองเลยครับ แล้วจะรู้ว่า Hd Audio มันมีดีแค่ channel เยอะ

ใช้งานจริงไม่ได้เรื่อง มันก็ Realtek เบสบวมๆแหละ

SB live 5.1 ให้หา model SB0100 SB0060

ถ้าเป็น live value 4 channel ก็ CT4830 < หาได้ง่าย นอกนั้นก็พวก 4760 4670 4620 เสียงแน่นๆทั้งนั้น

ส่วน SBlive SB0220 ที่มักจะมีขายมือ1 ไม่แนะนำ เพราะ เห็นผลต่างจริงๆ กับพวกข้างบน

Comment

อยากถามท่าน battlecruiser ว่าซาวด์ออนบอร์ดของ p5wdh deluxe ( Realtek ALC882M High Definition Audio 8-channel CODEC )
                          เทียบกับ Creative Labs Sound Blaster Audigy 4 ต่างกันมากไหมครับเรื่องการฟังเพลงนะครับ แล้ว Audigy 4 น่าเล่นไหมครับ เอามาฟังเพลง ครับ (เล่นเกมนิดหน่อยส่วนมากจะเป็นพวกขับรถอะครับ แบบว่าชอบเปิดฟังเสียงเครื่องยนต์ดังๆครับ) กับลำโพงเก่าๆ boston BA790 digital ผมว่าเสียงมันยังแจ่มอยู่นะครับ เบสยังแน่น หรือจะเล่นซาวด์การ์ดตัวอื่นดีครับ (ไม่เกิน 3500 อะครับ มือ 1นะ ไม่เอามือ 2 ) ขอบคุณมากครับท่าน

Comment

Audigy 4 ธรรมดา กับ Audigy 2 Value มันก็อันเดียวกันแหละ

แค่ A4 มันแถมรีโมท ราคาปรัจจุบัน 3พันกว่าบาทมั้ง ไม่แน่ใจ

ตอนนี้ผมมี Audigy 2 Value เสียบอยู่คาเครื่อง ซื้อมา 1000 เดียว

มันมีคุณสมบัติเหมือน Audigy2 zs เลย..

แต่ DAC คนละตัวกะ zs เหลือแค่ 106 DB / ไม่มี DTS-ES

/ ไม่มี port Midi / Conector input onboard มีน้อย [ไม่ค่อยจำเป็น] /ไม่มี IEEE

Equzlizer ใช้ได้ ปรับไม่แตก ฟังเพลงเสียงใสมาก

แต่ปรับ bass/sax แย่ลง เมื่อเทียบกับ live

CMS 3D ทำงานได้ดีมาก เมื่องเทียบกับ Audigy1 ที่เอามาลง driver ใหม่

[ปกติ A1 ใช้ driver เดียวกับ live]

Reverb / Chorus ของ midi ทำให้เสียงสดใสมาก เมื่อใช้ร่วมกับ Sounfonts ดีๆ

อัด bass boost ที่ 31 Hz + 10% ลำโพง SBS370 บ้านๆ ออกเบสกระหึ่ม

โดยรวมก็ใช้ได้ แต่ยังค่อยไม่ถูกใจเท่าไร

แต่เสียงดีกว่า ADI 1988 High Definition บน P5B deluxe เยอะเลย

** ถ้ามี 3500 ผมจะซื้อ X-fi Music จากทาน jojoro

Audigy 2ZS แจ็ททอง มือ2 ตัวละไม่ถึง 2000 เป็นตัวเลือกที่ดีมาก !!
                            Last edited by battlecruiser; 4 Jun 2007, 23:27:07.

Comment

ผมไม่ค่อยอยากซื้อมือ2เพราะผมไม่ได้อยู่ กทมครับ - -* ผมกะไว้ว่าเดียวมีตังจะชวนเพื่อน หุ้นค่านํามันไปเดินเซียร์เล่นเผื่อจะซื้อติดไม้ติดมือกลับมาครับ ส่วน Audigy 2 Value มือ 1 ในเซียร์ยังมีขายอยู่ไหมครับ

Comment

Working...
                              X