overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: เนตหลุดบ่อยมากครับ

ผู้มา
    Guest

Default เนตหลุดบ่อยมากครับ

ใช้เนตทุย เวลาฝนตกทีไรเนตหลุดทุกครั้งเลยครับ บางทีโหลดบิททิ้งไว้ กลับมาดู เนตหลุดซะงั้นเซงเลย
    พอจะมีวิธีแก้มั๊ยครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

รอเช็คสัญญาณโทร.ดูว่า มันมีเสียงรบกวนป่าว?

จขกท.
    Guest

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    รอเช็คสัญญาณโทร.ดูว่า มันมีเสียงรบกวนป่าว?
    เช็คแบบไหนยังไงบ้างครับ
    แล้วอีกอย่างนึงครับ เวลาผมโหลดบิดอยู่ มีสายโทรเข้า พอผมยกหูขึ้นปุ๊ปสายมันหลุดทันทีเลยครับ บางครั้งยกหูโทรศัพท์ขึ้นมาแล้ว แต่ยังมีเสียงเรียกเข้าอยู่เลย งง

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

อ๋อ

ลองต่อตัว สปีดเตอร์ แยกสายให้ดีๆครับ
    เพื่อไม่ให้ สัญญาณ DSL ไปกวนเครื่องโทรศัพท์ และทุกเครื่องโทรศัพท์ จะต้องผ่าน สปิตเตอร์ก่อนครับ

จขกท..
    Guest

ตัวสปีดเตอร์ก็ต่อดีแล้วครับ วันนี้ก็เป็นอีกแล้ว โหลดบิทอยู่ พอสายเรียกเข้ามายกหูปุ๊ป เสียงเรียกเข้ายังดังค้างอยู่เลย หลายรอบมาก ซักแปปก็คุยกันได้แต่สัญญาณมันขาดๆหายๆจนคุยไม่รู้เรื่องเลย พอจะโทรกลับไปยกหูขึ้นมาฟัง สัญญาณมันก็ขาดๆหายๆ ติดๆดับๆ ลองวางหูใหม่ แล้วยกขึ้นมาฟังอีกรอบ ทีนี้เงียบเลยไม่สัญญาณ ซักพักก็มีสัญญาณแต่มันก็ขาดๆหายๆเหมือนเดิม
    มันไม่ได้เป็นทุกครั้งนะครับ บางครั้งก็ปกติ บางครั้งเก็ป็นแบบที่เขียนไว้ หรือว่าการโหลดบิทมีส่วนทำให้เกิดปัญหา????

จขกท...
    Guest

ถามเรื่องสายโทรศัพท์ที่จะต่อเข้ากับเครื่องโทรศัพท์อะคับ ที่เครื่องโทรศัพท์มันมีอยู่2 ช่องครับ มีช่องtel กับ data
    ไม่ทราบว่าจะเสียบเข้าช่องไหนดีครับ

เสียบช่องไหนก็ได้ ต่อถึงกัน วงจรข้างในอ่ะนะ

แต่ว่า ถ้าโทรศัพท์เป็นแบบนี้ ลองปิดเน็ต และต่อแค่เครื่องโทรศัพท์ดูครับ

ถ้าปกติ ไม่เป็นไร ลองค่อยๆ ไล่เช็คการต่ออุปกรณ์ดูใหม่
    ถ้ายังเป็นอยู่ เรียกช่างเถอะ อาจจะเป็นที่ชุมสาย หรือสายนอกบ้าน

ถ้าปกติดี
    ลองต่อกลับแบบเดิมครับ เอาสายจากชุมสาย ที่มาจากนอกบ้าน เข้าช่อง Line ของ สปิตเตอร์
    และเอาช่อง Modem หรือไม่ก็ ADSL(แล้วแต่ว่า มันจะเขียนไว้แบบไหน?)ต่อกับโมเด็ม
    สุดท้าย ช่อง Phone ต่อเครื่องโทรศัพท์

ถ้าต่อแบบนี้แล้ว ไม่หาย ให้ถอดอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงโทรศัพท์ออกให้หมด แล้วต่อโมเด็มตรงๆเลย ไม่ต้องผ่านอะไรทั้งสิ้นครับ คือจากสายนอกบ้าน มาเข้าโมเด็มเลย แล้วลองเล่นดู ถ้าปกติดี ไม่มีหลุด
    ลองแยกสายออกมา มาเข้าสปิตเตอร์ แล้วเข้าโทรศัพท์ ง่ายๆคือว่า ให้โมเด็มอ่ะต่อตรง แต่โทรศัพท์อ่ะ มีตัวสปิตเตอร์คั่นกลางดูครับ ถ้าต่อแบบนี้แล้วไม่ปกติ แต่ต่อโทรศัพท์อย่างเดียว ไม่ต่อโมเด็ม และไม่ผ่านอะไรเลย สามารถใช้โทรได้ และมาลองต่อเน็ตอย่างเดียวเช่นกัน ก็ปกติ แสดงว่า สปิตเตอร์เสีย

OverclockZone Member JayZ1980's Avatar

ผมว่าเช็ค ที่หัวสายโทรศัพท์ดูหน่อยดีก็นะครับ ว่ามันหลวมหรือสายไฟอาจจะเกือบหลุดก็มีผลกับความเร็วนะครับ พอดีเคยเป็นมาแล้วน่ะครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

เป็นที่คู่สายละมั้ง
    ทำเป็นราวเตอร์ไปเลยครับ เน็ตตัดจะได้ต่อเอง เพราะผมก็เป็นโหลดบิทสบายใจ

จขกท....
    Guest

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    เป็นที่คู่สายละมั้ง
    ทำเป็นราวเตอร์ไปเลยครับ เน็ตตัดจะได้ต่อเอง เพราะผมก็เป็นโหลดบิทสบายใจ
    router คืออะไร ทำยังไง ต้องซื้ออุปกรณ์มาเพิ่มปะคับ

Bookmarks

Bookmarks