overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: คอมเก่าซัก 4-5 ปี อัพเกรดต่อไป หรือซื้อใหม่ดีกว่ากันครับ

โกดะ
    Guest

Talking คอมเก่าซัก 4-5 ปี อัพเกรดต่อไป หรือซื้อใหม่ดีกว่ากันครับ

คอมคู่ทุกข์คู่ยากที่ใช้อยู่ ...หลักๆ ก็ใช้เล่นเกมส์ (FPS กับแอคชั่น 3 มิติ เป็นหลัก)
    ...เล่นเน็ืท แล้วก็งานเอกสารเล็กน้อย

AMD : athlon 1600+ 1.4Ghz

Board : ASUS A7V8X-X

Ram : DDR-1Gb

HD : ATA 60+40Gb.

VGA : ASUS FX5500 AGP 256Mb

จอ CRT ภาพเริ่มมัว ...คีย์บอร์ดฝุ่นเขรอะ ...เมาส์บางทีก็ผีเข้า เลื่อนบรรทัดได้เอง
    แถมเคสสนิมกินอีกต่างหาก (>___<)

ตอนแรกซื้อมาก็ไม่เสปคตามนี้หรอกครับ แต่ชอบซื้อโน่นนิดนี่หน่อยมาใส่อยู่เรื่อย
    เลยอยากถามท่านผู้รู้ว่า ผมควรอัพเครื่องที่มีอยู่นี้ไปเรื่อยๆ ดี หรือกลั้นในเก็บตังค์ใส่กระปุก
    แล้วถอยเทคโนโลยีใหม่ๆ อย่าง PCI-E ...DDR3 ...SATA มาใช้เลยจะดีกว่าครับ
    เพราะเห็นทิศทางว่ามันน่าจะโตได้มากกว่า ...

แล้วถ้าไม่ซื้อใหม่ ...เทคโนโลยีเก่าๆยังจะอัพไปได้อีกนานแค่ไหนครับ ...หมายถึงพวกแรม
    DDR การ์ด AGP ฮาร์ดดิสค์ ATA ยังจะมีให้ผมได้ซื้อได้อัพไปอีกนานไหม

รบกวนช่วยให้ความคิดเห็นประกอบการตัดสินใจด้วยนะครับ ถ้าต้องหยอดกระปุกเก็บตังค์จริงๆ
    ก็คงต้องทำล่ะครับ (T__T)

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้ายังไม่รีบใช้ก็รอครับ

OverclockZone Member ballexjag's Avatar

ควรเปลี่ยนเพื่อความแรง

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ถ้าซีพียูกับการ์ดจอแรงกว่านี้ก็คงเล่นได้อีกล่ะครับ

แล้วถ้าจะอัพซีพียูก็คงต้องเปลี่ยนบอดด้วย การ์ดจอเปลี่ยนอยู่แล้ว แล้วแถมแรม DDR2 ก็ถูกกว่า DDR1 ใช้เทคใหม่ดีกว่า

สรุปแล้วก็ซื้อใหม่คุ้มกว่าครับ

แต่ต้องไม่ลืมว่า ซื้อทีหลังได้ของดีกว่าเสมอนะครับ ซื้อต้นปีกับกลางปี เสป็คคนละเรื่องเลย ยิ่งถ้า ต้นปีกับท้ายปีนี่นอกจากจะแรงกว่าแล้วยังถูกกว่าด้วย

มีคอมอยู่แล้วก็น่าจะเล่นไปก่อน ที่จริงดูไปแล้วท่านก็ไม่ได้ติดเกมมากใช่ไหม เพราะดูจากเสป็คท่าน เกมใหม่ๆตอนนี้แทบจะเล่นไม่ได้แล้ว แต่ดูท่านจะยังมีคอมสุขกับคอมท่านอยู่เลย

แต่ถ้าท่านอยากจะอัพ แต่ก็อยากประหยัดด้วย ผมว่าน่าจะอัพตอนสตาคราฟ 2 ออกนะ เกมดีๆรอมา10 ปีแล้วไม่น่าพลาดนะครับ แล้วก็อย่างน้อยน่าจะเล่นให้ได้ภาพสวยๆอรรถรสครบถ้วนหน่อย แล้วก็กว่ามันจะออก ผมว่ามันก็มีเวลาพอให้ท่านเก็บเงินซื้อคอมแรงๆได้ซักตัวแล้วล่ะครับ
    Last edited by ARES; 5 Jun 2007 at 02:19:26.

โกดะ
    Guest

ขอบคุณครับ ...(^______^)
    อันที่จริงก็ติดเกมส์เหมือนกัน ...แต่อาศัยเล่นเกมส์เก่าๆ กับเกมส์ออนไลน์แก้ขัดไปพลางๆ
    ก่อน ...ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ

OverclockZone Member OmniSci's Avatar

Upgrade cooling system สิครับ (สนุกและได้เสียตังค์)
    แล้ว overclock ซะ
    ใช้ไปอีกสักปี 2 ปี
    เลือก cooling ที่ อนาคตไกลๆ หน่อย
    เผื่อไว้กับเครื่องถัดไป เหมือน case ก็ upgrade เผื่อได้

Bookmarks

Bookmarks