Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่มไฟเท่าไหร่ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่มไฟเท่าไหร่ดี

คือผมลอง OC E6600 ไปที่ 3.5 ไม่ทราบว่าเพิ่มไฟไปเท่าไหร่ดี

ลองเพิ่มไฟไป 1.48 เล่นไปบางที ก็ขึ้นจอฟ้า

และอีกอย่าง ผม OC การ์ดจอ ไป 600/1800 แล้วชองเช็คใน Everest มันยังขึ้น 540

เป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ

อยากให้บัสแรมไป มากกว่า 400 ด้วยอ่ะครับต้องทำไง คือผมยังไม่ได้เพิ่มไฟแรมเลยน่ะครับ

แค่เพิ่มไฟ CPU อย่างเดียว

Comment

ไฟตอนแรกยังไม่ต้องเพิ่มคับ รอให้มัน ดับ หรือ รีบูทเอง แล้วเพิ่มทีละ 0.05 ส่วนแรมนี่ จาก 667 ทดเปง 1:1 ให้วิ่ง 533 เท่ากับ CPU แล้วพอถึงจุดๆ นึง ดูแล้วเหมือนเครื่องทำงานไม่เสถียรก็เพิ่มไฟแรมซัก 0.1V

Comment

ผมเพิ่มไฟแรมไปที่ 2.1 ยังมีปัญหาจอฟ้าอยู่เลยครับ

คือผมเล่นเกม + โหลดบิทด้วย เล่นไปซักพักจะขึ้นจอฟ้าทันที

เป็นที่อะไรครับ
        Last edited by ChEetOdZ; 6 Jun 2007, 17:44:27.

Comment

ลองเพิ่มไปอีกนิดครับถ้าจอฟ้าอีกแสดงว่าแรมตันแล้ว เพิ่มไฟ NB SB ด้วยนะครับ

Comment

เพิ่มไป 2.2 ก็ยังจอฟ้า ครับ เด๋วลองเพิ่ม NB SB ครับ

Comment

ดูท่าแรมจะใช้งานหนักเพราะโหลดบิทไปด้วย
              ลองปรับCL ซัก5-5-5-15ก่อนก็ได้ครับ ถ้าไปได้แล้วลองลดclดู
              **โทดครับลืมดูในลายเซ็นว่าปรับcl 5-5-5-15แล้ว
              Last edited by mintjee2; 7 Jun 2007, 09:54:52.

Comment

ส่วนการ์ดจอไม่ทราบว่าตั้ง2Dไปที่เท่าไหร่ครับ 540หรือเปล่า
                เพราะตอนใช้งานธรรมดาไม่ได้เล่นเกมมันจะทำงานที่2D พอเมื่อเข้าเกมหรือbenchmark3D มันจะไปทำงานเป็น3Dครับ พิสูจน์ เมื่อเข้าเกมแล้วลองออกมาชั่วคราวเข้าไปเช็คดูว่ามันทำงานที่เท่าไหร่

Comment

หมดปัญญาแล้วครับ คือเพิ่มไฟไป

vCore > 1.5
                  vDram > 2.3
                  vVtt > 1.275
                  vNb > 1.45
                  vSB > 1.6

ยังเป็นปัญหาจอฟ้า หรือว่าแรมผมตันแล้ว ??

แงงง บัสไม่ถึง 400 ก็ตันแล้ว

Comment

Working...
                  X