overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: เราจำเป็นต้องถอดnotebookออกมาปัดฝุ่นไหมครับ

Default เราจำเป็นต้องถอดnotebookออกมาปัดฝุ่นไหมครับ

คือ เรื่องมีอยู่ว่า ผมเพิ่งแก้คอมที่ผมใช้อยู่มาสามปีออกมาปัดฝุ่นครับ หลังจากนั้น ผมพบว่าอุณภูมิในระบบลดลงมากเลยครับทั้งcpu,hd,mb ผมจึงคิดว่าเป็นไปได้ไหมครับที่notebookของเรา พอใช้ไปนานๆเข้า มันก็น่าจะมีฝุ่นเข้าไปติดที่hestsinkเยอะเหมือนกันนะ ผมเยอยากถามว่า

-จำเป็นไหมครับ ที่จะต้องถอดฝาเครื่องnotebookออกมาปัดฝุ่นข้างในบ้าง

-ผมจะถอดได้อย่างไรครับ มันเสี่ยงไหมครับ เพราะดูๆแล้ว น่าจะยาก

-มีพี่คนไหนเคยทำบ้างครับ แล้วได้ผลอย่างไรกับnotebookบ้างครับ

OverclockZone Member moohoo's Avatar

ให้คนที่ชำนาญทำปลอดภัยกว่าครับ

OverclockZone Member

เมื่อวานผมพยายามถอดโน้ตบุ๊คออกมาปัดฝุ่นเหมือนกันครับ แต่แบบว่าไขน็อตไม่ออก เพราะมันแน่นมาก เลยปลงตก ปัดๆเช็ดๆเท่าที่ทำได้ แล้วก็ไขกลับอย่างเดิม

ถ้ากลัวจะพังก็ให้คนที่ชำนญหรือช่างทำความสะอาดก็ๆด้ครับ แต่ตอนผมไปถามเค้าคิดแพงจัง ตั้งพันนึงแหน่ะ

ไม่อยากเสียตังครับพี่ เลยอยากทำเองครับ

OverclockZone Member เอวัน's Avatar

nbของอะไรครับ ผมถอดประจำ ถ้าไม่รู้จักอย่านะครับ ถามผู้รู้ชะก่อน

ยี่ห้อ compaq ครับพี่ ไม่ทราบว่าถอดยากไหมครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้ามันไม่มีVoidอะไรติดที่น๊อตทำเองก็ได้ครับ แต่ระวังๆหน่อยละกัน

OverclockZone Member noom66's Avatar

ผมทำได้คราบพอดีเป็นช่างซ่อมโน๊ตบุคคราบถ้ายังอยู่ในประกันผมไม่รับถอดนะครับเดี่ยวหมดประกันเอาตัวที่หมดประกันแล้วส่วนมากจะไปตันอยู่ที่พัดลม CPU เอามาผมทำให้ฟรีคราบช่วยเหลือกันไปว่างวันเสาร์กับอาทิตย์นะคราบ ปล.ซ่อมเครื่อมมากๆก็เหนื่อยแต่ทำให้คนอื่นได้ใช้คอมที่สมบูรณ์แบบก็สุขใจจากใจช่างฺBENQ
    Last edited by noom66; 7 Jun 2007 at 22:21:31.

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ถอดยากเหมือนกันนะครับ จริง ๆ ถอดแค่ฝาหลัง ปัดเป่าได้แค่ระดับนึงเท่านั้น แนะนำให้ใช้เครื่องดูดฝุ่นดูดดีกว่าครับ แล้วดัดแปลงหัวดูดให้มีขนาดเล็กลงหน่อยก็ดีครับ ไมงั้นมันดูดทั้งปุ่มออกมาแน่ จริง ๆ แล้วให้ร้านทำให้ดีกว่าครับ

OverclockZone Member econground's Avatar

ไม่ชำนาญอย่าเลย เด๋วจะเสียเงินโดยใช่เหตุ

เข้าใจเเล้วครับพี่ๆ

ต้องขอขอบคุณพี่noom66มากๆเลยนะครับ ที่พี่มีน้ำใจกับผมครับ แต่ผมกับแม่อยู่ต่างจังหวัดครับ ง่ะ อดใช้บริการจากพี่เลยครับ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ไม่ควรครับ ความไม่รู้อาจจจะทำให้หมดประกันได้ ไขน๊อตแล้วหัวเป็นรอย ศูนย์มันจะหาว่าเรารื้อเครื่องเอง (บางจุดไม่เป้นไรอย่างเปิดแรม)

Bookmarks

Bookmarks