Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cpu ผมร้อนเกินไปรึเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cpu ผมร้อนเกินไปรึเปล่า

P4 3.0 Ghz เปิดปกติ 50-60 กว่า แล้วน้องผมใช้เล่นโยวกัง มันพุ่งไป 70(ปลาย)-80(ต้น) กว่า เลย พอดีผมเพิ่งลง ASus Pc Probe มันตั้งไว้แค่72เอง เลยสังสัยว่ามันร้อนเกินไปรึเปล่า

ใช้เครส Gview เปลี่ยนPSU เป็น DElux 450W (เพราะpsu ของเครส เพิ่งเสียไป)

แต่พัดลมก็หมุนครบนะ (ทั้งเครส+cpu)

ร้อนแบบปกติครับ ต้องการเย็นกว่านี้ แนะนำพวกซิงค์แต่ง + จัดสายภายในเคส + พัดลมเคสแรงๆหน่อยครับ

Comment

^
      ^
      ^ ตามท่านนี้ครับ เปลี่ยนซิง+จัดสายเคส+จัดทางลมในเคสดีดี

Comment

เพิ่มเติมจากด้านบนนิดนะครับ

ซีพียูเก่าอาจจะทาซิลิโคนไว้นาน จนมันเริ่มเสื่อม ยิ่งถ้าเป็นซิลิโคนแถมมาก็คงจะนำความร้อนได้ไม่ดีแล้ว

ถ้าลองทาซิลิโคนใหม่ก็อาจจะช่วยได้อีกนิดนึงนะครับ

Comment

ถ้าปกติ ผมก้ใช้แล้วอุ่นใจครับ

กลัวแค่มันจะผิดปกติ จะได้รีบแก้ครับ... กลัวมันจะวูบไป

ลืมบอกไปใช้ห้องแอร์ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
          THX

Comment

ตอบไปหมดละ

ยังไม่วูบนะ จะมีอาการสีกระพริบก่อน ภาพแตก

Comment

ของผม 3.0e ปกติ 39 ตอนเล่นเกม full load 55 ครับ แต่ใช้ G power + Arctic silver

Comment

Working...
              X