Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่หัดขับ แต่เครื่องมันดับจับขับยังไงง...??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่หัดขับ แต่เครื่องมันดับจับขับยังไงง...??

ก่อนอื่นสวัสดีพ่อแม่พี่น้องชาว overclockzone และฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมเจอที่แห่งนี้โดยอังเอิญจากที่อื่นที่ผมหาปัญหาของคอมที่ผมต้องการรู้ และก็เหมือนสวรรค์ที่ว่าผมคิดไว้ว่าอยากมีที่แบบนี้ไห้ผมได้ศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับคอม เพื่อที่จะเป้นความรู้และการบำรุงรักษาด้วยตนเองตามที่ผมอยากจะเป็น..ขอบคุณที่ดีๆแบบนี้ครับ..
    ปัญหาของผมก็คือระหว่างที่ผมคลิ๊กยกเวปที่barข้างล่างขึ้น หน้าจอก็มืดสนิทแต่ไฟจอยังติดค้างอยุ่ผมขยับเม้าท์วนไปวนมาก็มีเสียง ติ๊ด! 4 ติ๊ด!ดังติดต่อกัน[เสียงเหมือนตอนบูทเครื่องที่ดังติ๊ด!1ครั้ง]ด้วยความที่จนปัญญาผมก็เลยกดปุ่มรีเครื่องไป
    ขณะที่เครื่องกำลังจะบูทขึ้นก็มีเสียงติ๊ด!ดังติดต่อกัน4ครั้ง[ปกติจะดัง1ครั้ง] แล้วไฟเครื่องก็ดับไป แล้วก็เริ่มบูทเองใหม่เหมือนเดิมคือดังติ๊ด!ติดต่อกัน4ครั้งเหมือนเดิม แต่ตอนนี้เครื่องไม่ดับ ไฟหน้าจอกระพริบแต่หน้าจอไม่ติด
    ผมก็เลยปิดเครื่อง ถอดการ์ดจอ ถอดแรมออกมาปัดฝุ่น และก็ปัดฝุ่นบางส่วนของเครื่องด้วย และประกอบกับลงไปใหม่ และเปิดเครื่องผลคือ เหมือนเดิมแต่ไม่มีเสียงติ๊ด!แล้ว คือ ติดแล้วดับ แล้วติดแต่ไม่มีสัญญานจากหน้าจอ
    - อาการแบบนี้เกิดจากอะไรหรอครับ ถามแฟนผมที่ผมคิดว่ามีความรู้เรื่องคอมมากกว่าผมเพราะเธอทำงานเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ทและคอมที่บริษัทเกมส์แห่งหนึ่ง[ผมยังเรียนอยู่ และที่เรียนไม่เกี่ยวกับคอม ใช้เป็นอย่างเดียวครับ] เธอบอกว่า น่าจะเมนบอร์ด เพราะเธอเคยเจอแบบนี้และยกไปร้าน ถอดลองทีละชิ้นผลคือ เป็นที่เมนบอร์ดที่ทำไห้หน้าจอไม่ติด / แต่มันติดตรงที่ว่าแล้วเสียงติ๊ด! 1ครั้งที่ดังตอนเปิดครั้งล่ะมันหายไปไหน
    -ข้อสังเกตุของผม
    1.ข้อแรกผมสังเกตุว่า ตั้งแต่ผมถอยการ์ดจอFX5200มาใหม่เมื่อเกือบ2ปีที่แล้วเพื่อเพิ่มความสามารถของคอมตัวเอง[ตอนแรกออนบอร์ด] คอมก็เริ่มมีปัญหาแฮ้งนานๆทีมาตลอด เล่นDotAแล้วจอเหวอบ้าง พัดลมไม่หมุนบ้าง ตอนเอาการ์ดจอไปเครมแล้วต้องรอสองอาทิตย์ ผมยืมจีฟรอช2 ของแฟนมาใส่ก็ไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นเลย พอได้การ์ดจอตัวเก่ามา ก็มีอาการแฮ้งนานๆทีเหมือนเคย

2.McAfee ฟ้องว่ามี Trojan ผมไม่รู้ว่าดูชื่อมันตรงไหน แต่เท่าที่จำได้มีคุ้นอาจพิมพ์ไม่ถูก Newmalware.j และ Newmalware.n ซึ่งผมจำชื่อไฟร์ไม่ได้เหมือนกัน ประมานว่าmcss.exe หรือ cmss.exeเนี่ยแหละครับ ไฟร์นึงอยู่ใน Sytem อีกไฟร์อยู่ในหน้ากากของมีเดียคลาสซิค ซึ่งก่อนหน้านั้นไม่ฟ้องว่าเป็น Trojan แต่พอผมโหลดตัวเข้าDotA VII มันก็ฟ้องทุกครั้งที่กดตัวรันเข้าเกมส์ตัวนี้ ว่าไฟร์สองไฟร์นั้นคื Trojan คือผมไม่ทราบว่า Trojan คือตัวการที่ทำไห้จอผมดับหรือไม่เลยตั้งมาเป้นข้อสังเกตุ อีกอย่างมันคลีนไม่ได้ครับ และก็ลบตัวไฟร์เพียวๆไม่ได้ด้วยครับ เลยปล่อยมันไว้อย่างนั้น เพราะว่าถ้าผมยกไปร้านแล้วต้องรอนานแบบเครมการ์ดจอ 2อาทิตย์ ผมคงจะชักตายแน่ๆ ท่าไม่ได้อ่านข่าว เล่นเน็ท เล่นเกมส์ ตามภาษาผม

3.หรือจะเป็นที่ เมนบอร์ดอย่างที่แฟนผมบอก

ที่ผมพิมพ์ละเอียดยิบเยอะขนาดนี้เพราะอยากไห้พี่ๆช่วยดูน่ะครับ ว่ามันเกิดจากอะไรถ้ามันเกิดที่จุดเล็กๆเสียตังไม่มากผมอาจจะเปลี่ยนแค่จุดนั้น เพราะนี้เป็นคอมเครื่องแรกของผม +กับยังเป็นนักศึกษาเลยไม่มีเงินซื้อเครื่องใหม่ทันที ต้องเก็บเงินก่อน แต่ถ้าเป็นจุดใหญ่ๆ ผมคงต้องตัดใจเก็บเงินซื้อเครื่องใหม่และเบียดเบียนเครื่องแฟนไปก่อน.. ฝากพี่ๆช่วยดูด้วยครับ...

ถ้าติ๊ดยาว จังหวะ เท่าๆ กัน แรมๆๆๆๆๆ

ถ้าติ๊ด ยาว 1 ครั้ง ตี๊ดสั้น ต่อเนื่อง 3 ครับ การ์ดจอๆๆๆๆ

Comment

อันดับแรกไม่ขอเดาว่าอุปกรณ์ใดๆของเครื่องเสียนะ ดังนั้นจึงมาลองแก้ไขปัญหาเบื้องต้นกันก่อน ตามวิธีที่คุณได้บอกมาก็เป็นการแก้ไขปัญหาเบื้องต้นที่ถูกต้องดีแล้ว แต่ยังขาดบางอย่างที่ยังไม่ได้ทดลอง เพราะฉะนั้นก็ควรลองให้หมดซะก่อน ก่อนที่จะนำไปส่งซ่อมที่ร้าน
      -ลองเปลี่ยนมาใช้ออนบอร์ดก่อนอ่ะ
      -ลองอัพไบออสเล่นดู ไม่ก็เครียร์ไบออสใหม่
      -ตามข้อสังเกตุที่2ของคุณ ขอให้มองข้ามไปก่อน ผมว่าไม่น่าเกี่ยวข้องกับSoftware(ย้ำนะว่าไม่น่า) ให้เพ็งเล็งไปที่Hardwareซะก่อน
      -ถ้าเป็นไปได้หากมีพวกแรมหรือการ์ดจอที่พอเป็นอะไหล่เอามาสลับสับเปลี่ยนกันดู
      เน้อ เหอะๆๆๆ

Comment

ลองเสียบออนบอร์ดดูแล้วครับ ผลคือเครื่องบูทไม่ขึ้นเหมือนเดิมคือกดเปิด ไฟติดกำลังบูทแล้วไฟดับ แล้วติดใหม่แต่ไม่มีสัญญานหน้าจอเหมือนเดิม แต่ไฟเครื่องไม่ดับ...

Comment

Originally posted by Pui_L@mOm View Post
          ลองเสียบออนบอร์ดดูแล้วครับ ผลคือเครื่องบูทไม่ขึ้นเหมือนเดิมคือกดเปิด ไฟติดกำลังบูทแล้วไฟดับ แล้วติดใหม่แต่ไม่มีสัญญานหน้าจอเหมือนเดิม แต่ไฟเครื่องไม่ดับ...
          งั้นอาการถ้าจะแย่ เหอะๆๆๆ....

Comment

Working...
          X