Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาทำ Front Panel Headphone amp ให้กับ computer กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาทำ Front Panel Headphone amp ให้กับ computer กันดีกว่า

มาทำ Front Panel Headphone amp ให้กับ computer กันดีกว่า

เคยกันไหมที่ขี้เกียจเอื้อมไปหลังเคส computer เพื่อสลับแจ๊ค ?

เคยไหมที่อยากจะใช้หูฟัง แต่สายดันสั้น อ้อมหลัง เคส computer ไม่ถึง ?

และเคยไหมที่ ขี้เกียจจะปรับระดับเสียง ใน window เพราะกำลังไล่ kill creep อย่างเมามันส์ใน Dota ?

หลายๆคนที่ใช้ซาวการ์ด คงจะหนีไม่่ค่อยพ้นยี่ห้อ Creative กันแน่ๆ เพราะเป็นแบรนเจ้าตลาด

ซึ่งใน card ของ Creative หลายๆรุ่น นั้น ก็จะมีสล๊อต 10 pin ที่ใช้ชื่อว่า Creative Proprietary connector

ที่สามารถ บายพาส สัญญาณ L R ออกมาได้ เราจึงสามารถนำสัญญาณนั้น มาใช้กับหูฟังได้ไม่มปัญหา

ซึ่งหน้าตา และ ตำแหน่งขาสัญญาณ จะเป็นอย่างในรูปครับ

ซึ่งเจ้า connector ที่เราจะนำมาเสียบกับการ์ดเพื่อใช้งานร่วมนี้ บ้านหม้อมีขายครับ
    ที่บ้านหม้อพลาซ่าชั้น 2 ร้า จินดา ในราคาชุดละ 15 บาทครับ

หน้าตาของมันก็จะเป็นแบบในรูปครับ

ซึ่งถ้าใครทำเสร็จแล้ว จะนำสัญญาณไปต่อกับ ช่องหูฟังทางหน้าเคส ก็ใช้ได้เลยครับ
    โดยถ้าเราทำเองแบบที่บอกไป ก็จะใช้ทุน ไม่ถึง 100 บาท

แต่ถ้า จะซื้อ สำเร็จ ฝรั่งก็มีขาย ในราคา 33.99 เหรียญ ครับ ^ ^

http://www.x-tap.com/view/XFIH-006

Soundcard ที่มีเจ้า Proprietary connector นี้ มีหลายรุ่นอยู่เหมือนกัน เช่น

- audigy 2 value
    - audigy 2 zs
    - audigy 4
    - x-fi xtreme music
    - sb0220
    - ct4780
    - ETC...

และอีกหลายรุ่น ครับ ลองสังเกตุง่ายๆจากหน้าตาของ สล๊อตตัวนี้ได้เลยครับ ขาสัญญาณ จะตรงกันหมด ไม่ว่าจะอยู่ในรุ่นไหน (ทำการทดสอบด้วยตัวเองแล้ว เกือบจะครบทุกรุ่นครับ)

พอเราได้ สัญญาณ L R และ GND มาครบ แล้ว คงไม่ต้องพูดพรํ่าทำเพลงอะไรต่อแล้วล่ะครับ ลงมือกันเลยดีกว่า

แต่จะให้ เอามา ต่อๆ ใช้เลย มันก็จะง่ายไป เสียชื่อหมด ^ ^

เราเลยจะนำ HEAD phone amp มา รวมร่าง โดยใช้สัญญาณจากช่อง Proprietary connector นี้เป็นแหล่งสัญญาณ

แล้วนำมา ใส่ไว้ทางด้านหน้า เคส เป็น Front Panel Headphone amp ให้สวยๆ ซะหน่อย

โดยเริ่มที่ ผมจะหา พลาสติก ที่กั้น ช่อง CD Rom ที่ติดมากับเคส ทั้วๆไป มาเจาะ และวาง lay out อุปกรณ์ต่างๆ ซะก่อน

ก็จะออกมาเป็นหน้าตาดังรูปครับ

มีสวิทย์ เปิด-ปิด
    Volume
    และ แจ๊ค หูฟัง

โดยผมจะทำแอมพ์ โดยการ Hard wire และ เจาะช่องให้เห็น โดยแปะแผ่น อคิลิกใส เข้าไป

แล้วก็ลงมือทำแอมพ์ โดยการค่อยๆ Hard wire ลงไป โดยวางชิ้นส่วนต่างๆ ให้ดูดี ผ่านช่องที่เราเจาะใส่แผ่นอคิลิกใสไว้

ก็จะได้ออกมาอยางในรูป

พอทำเรียบร้อย ก็เลียง มุมดีๆ เพื่อจะติดหลอดไฟ เพื่อจะเอาไว้ส่องสว่าง ให้เห็นอุปกรณ์ภายในชัดๆ ในยามมันอยู่ในเคส computer

เพื่อความสวยงาม

พอทำตัว Front Panel เสร็จ ซึ่งเป็นตัวหลัก เสร็จ
    เราก็มาทำสายสำหรับเชื่อมต่อ กันต่อ

โดยที่ตัว Front Panel เอง ผมได้ทำช่อง in put เป็นแบบ mini jack ไว้

และทำช่องรับไฟ เป็น เต้าไฟ DC ไว้ เพราะ
    1. มันมีล๊อค ไม่หลุดง่ายๆ
    2. เพื่อง่านต่อการ เทส

ดังนั้น สายสัญญาณที่ต่อจาก Proprietary connector มา จึงมาเข้าหัวอีกด้านเป็นหัว mini jack ไว้

เป็นแบบในรูป

และสายสำหรับไฟ ผมต่อสายไฟไปเข้าที่ไฟ 12vdc ของ power supply ของ computer เลย โดยที่อีกด้านหนึ่ง เข้าหัว jack dc ตัวผู้ไว้

จะได้แบบในรูป ครับ

** ขอเพิ่มเติมเรื่องแหล่งจ่ายไฟนะครับ
    ถ้า ใช้ไฟ DC ตรงๆเลย เสียงที่ได้ แย่มากๆๆๆๆๆ บางครั้ง ฟังไม่รู้เรื่องเลยก็มี

พยายามทำให้ไฟสะอาดขึ้นโดยใช้ เฟอร์ไร้ท์ มากรอง ก่อน เสียงที่ได้ ก็แค่ ดีขึ้นนิดหน่อย แค่อพอฟังได้
    ใช้ IC REG ก็ให้ผลไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ

ทั้งนี้ ตัว power supply ที่ผมได้ใช้ร่วม ก็ถือว่า เป็นตัวที่มีคุณภาพดีแล้วทั้ง 2 ตัว ตือ
    - enermax liberty 500w
    - tagan BZ 700W

ก็ยังให้ไฟ DC ที่ไม่เหมาะกับ วงการ audio ซะเลย ถ้าเป็น power supply แบบ วัตร์ละบาท คงไม่ต้องพูดถึงครับ

ดังนั้น ผมจึงใช้ ถ้า 9V 2ก้อน ต่ออนุกรม แล้วใช้แจ๊ค เสียบเข้าที่ช่องไฟ DC ที่ทำไว้ จะดีกว่ากันมากครับ

ใช้ได้นาน เพราะ มีสวิทย์ เปิด-ปิด ไม่ได้เปิดทิ้งไว้ตลอดเวลา

พอทุกส่วนเสร็จแล้ว ก็นำมา ประกอป ต่อเข้ากัน แล้วจับไปใส่ในเคส ตรงช่อง CD Rom ได้เลยครับ

เท่านี้ก็เสร็จเรียบร้อย โรงเรียน Nitroboy แล้ว

จะใช้หูฟัง เราก็เสียบได้ทางด้านหน้าเคส computer ได้เลย สะดวก ไม่ต้องก้มๆเงยๆ มุดไปข้างหลัง

แถมมี แอมพ์ ขยาย เสียงหูฟังใช้ด้วย ให้เสียงที่มีคุณภาพขึ้นไปอีกนิดนึง และให้กำลังที่สามารถใช้กับหูฟังตัวโตๆได้ เพราะปรกติ กำลังจาก Soundcard จะไม่ค่อยมีเท่าไหร่

และเบาดังได้เลยโดยการหมุน Volume ไม่ต้องไปปรับใน Windows

จะเขียนนานแล้ว แต่กล้องพัง แต่ดองมานาน เลยใช้มือถือถ่ายซะเลยครับ ขออภัยในรูปที่ไม่ชัดด้วย
    Last edited by nitroboy; 11 Dec 2009, 19:54:33.

เปลี่ยนopได้ด้วยว้าวๆ

Comment

ว้าว

Comment

ไอเดียดีมากเลย

ไม่ลองดึงไฟ +12 -12 จากซัพพลายมาใช้ละครับ
        สะดวก และ ดีกว่าใช้จากถ่านด้วย

จะเอาฝาปิดช่องฟร๊อปปี้ไดรฟ์มาทำก็ได้ พื้นที่เหลือเฟือ
        Last edited by keang; 11 Dec 2009, 17:15:26.

Comment

*0* สุดยอด

Comment

สวย

Comment

ท่านทำขายจิครับ
              ผมมีปัญหาต้องก้มลงไปเปิดปิด ปวดหลังมาก
              ถ้าทำมาขายจริง มาลงราคาด้วยนะครับ

Comment

งามมากครับ น่าทำขายนะเนี่ย ^^

Comment

c0 rw rw

Comment

เห็นด้วยครับ น่าจะทำขาย หลายๆคนอยู่ไกลแหล่งขายอุปกรณ์และทำไม่เป็น

สวยมากครับ..

Comment

แวะกลับมาลงชื่อให้ท่าน จขกท.
                      ทำขายครับ

Comment

สุดยอด!!

Comment

Originally posted by keang View Post
                          ไอเดียดีมากเลย

ไม่ลองดึงไฟ +12 -12 จากซัพพลายมาใช้ละครับ
                          สะดวก และ ดีกว่าใช้จากถ่านด้วย

จะเอาฝาปิดช่องฟร๊อปปี้ไดรฟ์มาทำก็ได้ พื้นที่เหลือเฟือ

ผมทำโดยตั้งใจใช้ไฟจากpower supply ครับ มันจ่ายที่ 12-0 ครับ

สายที่ทำตอนแรกก็คือเสียบใช้ไฟจากคอมได้เลย ตามรูปนั่นล่ะครับ

มันมีปัญหาเรื่องความสะอาดของไฟครับ อย่างที่อธิบายไว้

noise กระจาย

** ขอเพิ่มเติมเรื่องแหล่งจ่ายไฟนะครับ
                          ถ้า ใช้ไฟ DC ตรงๆเลย เสียงที่ได้ แย่มากๆๆๆๆๆ บางครั้ง ฟังไม่รู้เรื่องเลยก็มี

พยายามทำให้ไฟสะอาดขึ้นโดยใช้ เฟอร์ไร้ท์ มากรอง ก่อน เสียงที่ได้ ก็แค่ ดีขึ้นนิดหน่อย แค่อพอฟังได้
                          ใช้ IC REG ก็ให้ผลไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ

ทั้งนี้ ตัว power supply ที่ผมได้ใช้ร่วม ก็ถือว่า เป็นตัวที่มีคุณภาพดีแล้วทั้ง 2 ตัว ตือ
                          - enermax liberty 500w
                          - tagan BZ 700W

ก็ยังให้ไฟ DC ที่ไม่เหมาะกับ วงการ audio ซะเลย ถ้าเป็น power supply แบบ วัตร์ละบาท คงไม่ต้องพูดถึงครับ

ดังนั้น ผมจึงใช้ ถ้า 9V 2ก้อน ต่ออนุกรม แล้วใช้แจ๊ค เสียบเข้าที่ช่องไฟ DC ที่ทำไว้ จะดีกว่ากันมากครับ

ใช้ได้นาน เพราะ มีสวิทย์ เปิด-ปิด ไม่ได้เปิดทิ้งไว้ตลอดเวลา

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                            c0 rw rw
                            แปลด้วยครับพี่เรือ งง ครับ อิๆๆ ^ ^

Comment

แหล่ม....อิอิ

Comment

Working...
                              X