Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อการ์ดจอ 512 Mb เวอร์ไปไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อการ์ดจอ 512 Mb เวอร์ไปไหม

ตอนนี้ผมจะซื้อการ์ดจอ 7900GS ระหว่าง i500 256Mb กับ i500 512Mb ช่วยเลือกทีกลัวว่า 512 Mb จะเวอร์ไป

ผมว่า การ์ดจอที่ออกมาตอนนี้ RAM 256 ก็เหลือ ๆ แล้วนะ ( ความรู้สึกส่วนตัว )

เพราะจากการทดสอบเมื่อก่อนที่เอา X800XL 256 กับ 512 MB มาเทียบกัน ผลกลับกลายเป็นว่าพอ ๆ กัน

ถามว่าเวอร์ไปไหม อยู่ที่เรามากกว่า ว่าเอามาใช้ในความละเอียดขนาดนั้นไหม ถ้าใช้ก็ไม่เวอร์ ถ้าไม่ใช่ก็เวอร์ไป

โดยส่วนตัวผมจะเอา 256 MB ครับ เพราะถึงมี RAM 512 MB เพื่อรองรับเกมส์อีก 2 ปีข้างหน้า แต่เมื่อถึงเวลานั้น อาจจะมีการ์ดรุ่น GF9300GT ออกมา พร้อมความแรงเท่ากับ 7900 GS + RAM 512MB ให้ได้ซื้อกันในราคา 3000 - 3500 ก็ได้ครับ

Comment

จะมีผลเมื่อเราใช้ความละเอียดระดับสูงครับ

เกินระดับ 1280x1024 ขึ้นไป

ถ้าต่ำกว่านี้ ไม่เห็นความต่างระหว่าง 256mb กับ 512mb เท่าไหร่

Comment

หากว่าซื้อ 512MB ได้ก็ซื้อค่ะ เพราะปัจจัยสำคุญในอนาคตคือเกมส์ที่จะออกมา กิน spec สูงมาก

Comment

256M จะแรงกว่าครับ

Comment

ถ้าได้512มาก็ดี แต่256ก็โอเคแหละน่ะ

Comment

game ส่วมาก จะบอก ว่าต้องการ Ram Vga เท่าไร.. ผมว่า 256 ก็พอนะ

อีกอย่างคือว่า การทำงานของการด์มีอยู่ สองแบบ Text mode กับ Graphic mode ตัวหลังนี้แหละ ที่ ต้องใช้ Ram มาช่วย (Text mode บน Dos คับซึ่งไม่มีใช้แล้ว)
              เช่น สมัยก่อน ความละเอียด 640x480 ที่ 256 สี ทำให้ต้องใช้ 16 Bit/pixel ดังนั้น Ram ขั้นต่ำที่ต้องการคือ 1 Mb จะเกิดจุดบนจอคือ 307,200 Pixel
              และตอนนี้ยิ่งมี 3D ซึ่งมีการเรียกใช้ Fuction ความลึกของสี ระยะของวัตถุ บางละ เป็นต้น มีมากขึ้น..
              ทำให้ความต้องการใช้ Ram มีมากขึ้น ตามลำดับ.. ฮะคับ...(อันนี้เคยอ่านเจอ นะคับ..ถ้าผิดก็...ตัวใครตัวมัน ละคับท่าน... --")

Comment

Working...
              X