Announcement

Collapse
No announcement yet.

อธิบายเรื่อง RAM หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อธิบายเรื่อง RAM หน่อยครับ

ตอนแรกผมนึกว่า การจะซื้อแรมสัก 1 ตัว ก็ดูแค่ว่า

บอร์ดของเรามันรับได้แบบไหน เป้นแบบ SD RAM หรือ DDR RAM

แต่พอมาตอนนี้มันดันมีมาเพิ่ม เป็น DDR2

แล้วคราวนี้มารู้อีกว่า มันไม่ใช่แค่ชื่ออีก มันดันต้องมาดูตรง ความเร็วมันอีก

667 บ้าง 800 บ้าง 9ล9

นอกจากนี้มันยังต้องดูที่บอร์ดของเราอีก เช่น 533 ??? มันคืออะไรก็ไม่รู้

=================

สรุปว่าไอเลขพวกนี้มันคืออะไรกันบ้างเหรอครับ

แล้วจะซื้อแรมมาเพิ่มให้คอมเราสักตัว ตกลงเราดูอะไรบ้างครับ

คู่มือจากเมนบอร์ดท่าน ช่วยได้ครับ

Comment

ดู mainboard ว่ารองรับ RAM ชนิดไหน SD , DDR หรือ DDR2 แล้วก็ดูความเร็วที่ mainboard รองรับ 400 , 533 , 667 , 800 แต่สามารถซื้อความเร็วสูงกว่านั้นได้ แต่จะใช้ได้แค่ความเร็วที่ mainboard รองรับครับ

Comment

Working...
      X