Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงจังเลย DVD Drive เปิดปิดยาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงจังเลย DVD Drive เปิดปิดยาก

จะแก้ไงดี หมดประกันแล้วด้วย

Originally posted by noxil View Post
    จะแก้ไงดี หมดประกันแล้วด้วย
    ทำใจ ครับ ซื้อใหม่โลดดด
    ของผมก็เป็น ครับ ตัวไม่กี่ร้อยเอง ครับ ตอนนี้ นะ
    จะซื้อใหม่อยู่เหมือนกัน 2 ตัวเดี้ยงหมดเลย 555

Comment

โอ้ว..... เสียดายยยยยยยยย

Comment

ถ้าที่บอกว่า เปิด-ปิดยาก คือถาดซีดี ลองแบบนี้ ไม่แพง ง่ายๆ

แกะไดร์ฟออกครับ ด้านหน้าไดร์ฟ จะมีสายพานเล็กๆ อยุ่ ถอดออกไปเทียบขนาดซื้อใหม่ หาซื้อได้ที่ร้านขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ครับ

เวลาเอาไปซื้อ ให้ซื้อโดยที่ขนาดเส้นรอบวงเล็กกว่าของเดิมครับ โดยเอาของเก่าที่ถอดจากไดร์ฟไปเทียบครับ และพอเราไปซื้อ ก็บอกร้านเค้าว่าเอาขนาดที่เล็กกว่า นิดหน่อยครับ ไม่ต้องเยอะมาก หรือ น้อยเกินอาจจะพอเอามาวางเทียบแล้ว เส้นรอบวงเล็กกว่า1-2มิลก็พอครับ แล้วเอากลับมาใส่ที่ไดร์ฟให้เหมือนเดิม น่าจะใช้ได้ สายพานเส้นนึง ผมเคยซื้อก็ 5 บาทครับ

**ทำเสร็จแล้ว ห้ามหยอดน้ำมันลงไปที่สายพาน เพราะสายพานใหม่ที่ใส่ไปอาจจะเกิดปัญหาเดิมอีก เพราะโครงสร้างไดร์ฟมอเตอร์ต้องใช้กำลังชุดอุปกรณ์หลายตัวพร้อมๆกัน สายพานอาจจะลื่นได้
        **ถ้าไดร์ฟที่ใช้ ไม่ได้ใช้ชุดสายพานในการทำงาน ให้ลองหยอดน้ำมันตามชุดเฟืองของถาดซีดีครับ

Comment

เหมือนเคยเอาหนังสติ๊ก ไปพันครับ ...แต่ไม่รู้ว่าอย่างนี้จะใช้ได้ไหมน่ะ ยังไงก็ลองดูครับ

Comment

Working...
          X