Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ Geforce 7300GS Turbo cash มันทำงานยังไงครับ ซื้อมาแล้วทำไมมันเล่นเกมส์ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ Geforce 7300GS Turbo cash มันทำงานยังไงครับ ซื้อมาแล้วทำไมมันเล่นเกมส์ไม่ได้

ซื้อการ์ดจอ Geforce 7300GS (Turbo cash ) มันเขียนไว้ที่กล่องเป็น 64 MB upto 256 MB คนขายเค้าบอกว่า ตัวนี้เล่นเกมส์ NFS carbon ได้ แต่พอเอามาเล่น มันเข้าเล่นเกมส์ไม่ได้เลย แต่เล่นเกมส์ออนไลน์ธรรมดาได้ อยากรู้ว่าต้องไปตั้งค่าอะไรมันรึเปล่าครับ เครื่องผมเป็น AMD Athlon 3000+ แรม 512 ครับ

"ในส่วนของเทคโนโลยี Turbo Cache นั้นทาง Nvidia ได้มีการเปิดตัวไปนานพอสมควรแล้ว แล้วก็คิดว่าเพื่อนๆ หลายคนน่าจะเข้าใจหลักการทำงานของมันไปบ้างแล้ว ดังนั้นในครั้งนี้เราจะขอกล่าวถึงหลักๆ พอสังเขป เท่านั้นนะครับ โดยครั้งนี้เป็นรีวิวของการ์ดจอดังนั้นเราจะขอกล่าวถึง Turbo Cache ในด้านของประสิทธิภาพที่เพิ่มให้กับการ์ดจอ สำหรับ Turbo Cache ที่ทาง Nvidia ได้ออกแบบมานั้น ทาง Nvidia ได้บอกถึงการนำแบนวิดของ PCI-E มาใช้ให้คุ้มค่าครับ สิ่งที่ Turbo Cache ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพให้กับการ์ดจอก็คือ การใช้แบนวิดของ PCI-E แบ่งเป็น 2 ช่อง ในแต่ละช่องให้แบนวิดกว้างถึง 4Gb ใช้ในการอ่านและเขียนข้อมูลกับหน่วยความจำหลักของเครื่อง คือเป็นการดึงแรมจากระบบมาใช้เหมือนว่าเป็นแรมบนตัวการ์ดจอนั้นเองครับ แต่ด้วยแบนวิดที่สูงของ PCI-E จึงทำให้มีการส่งข้อมูลได้อย่างรวดเร็ว รวมทั้งจากรูปจะเห็นว่า GPU ที่มีเทคโนโลยี Turbo Cache นั้นจะมีในส่วนของ TCM ที่เพิ่มเข้ามานั่นก็คือ Turbo Cache Manager (ซอฟแวร์ที่ทาง Nvidia คิดขึ้นมา) ซึ่งเป็นส่วนที่จะช่วยจัดการกับหน่วยความจำหลักของเรา และไม่ทำให้ระบบโดยรวมของเราอึดเหมือนกับการ์ดจอออนบอร์ดทั่วๆ ไป นอกจากนี้ทาง Nvidia ยังบอกว่าการ์ดจอที่มี Turbo Cache นั้นสามารถให้แบนวิดได้สูงสุดถึง 10.8Gb ในขณะที่ถ้าไม่มี Turbo Cache จะให้แบนวิดได้สูงสุดที่ 7.2Gb ดังที่เห็นในภาพนั่นแหละครับ โดยซ้ายสุดจะมี Turbo Cache ส่วนด้านขวาของภาพคือตัวที่ไม่มี Turbo Cache อย่างไรก็ดีนี่คือส่วนที่ Turbo Cache ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพให้กับการ์ดจอโดยเปรียบเทียบกับการ์ดจอที่ใช้GPU ตัวเดียวกัน เป็นข้อมูลจาก Nvidia นะครับ ซึ่งในทางปฏิบัติที่เราๆ ท่านๆ ใช้กันอยู่อาจจะสมบูรณ์หรือมีจุดด้อยบ้างก็อาจเป็นไปได้"

http://www.overclockzone.com/adel/20...ddr2/index.htm

Comment

NFS carbon แรมต้อง 1G ครับ แล้วยิ่งเครื่องท่านมีแค่ 512 แล้วการ์ดจอ turbo cache อีก โดนดึงไปอีกไม่รู้เท่าไร เหลืออยู่ 300 400 ได้มั้ง แรมแค่นี้เล่นไม่ไหวหรอกครับ carbon อ่ะ

ขนาด 7300GT ยังปรับต่ำๆเลยถึงจะเล่นได้

Comment

เครื่องเก่าผมก็ยังเล่นได้นะครับ แบบว่า สเป็ก cel 1.7 SD RAM 256 VGA Geforce FX5500 128 MB ปรับแบบต่ำๆ เล่นได้เฉยเลยครับ ไม่กระตุกด้วย

Comment

Originally posted by AAATTT View Post
          เครื่องเก่าผมก็ยังเล่นได้นะครับ แบบว่า สเป็ก cel 1.7 SD RAM 256 VGA Geforce FX5500 128 MB ปรับแบบต่ำๆ เล่นได้เฉยเลยครับ ไม่กระตุกด้วย

งั้นผมก็ไม่รู้หล่ะครับ จนปัญญา

Comment

Working...
          X