overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: รู้ได้ไงว่าเครื่องเสถียรที่สุด

OverclockZone Member cheaw's Avatar

Default รู้ได้ไงว่าเครื่องเสถียรที่สุด

เราจะรู้ได้ไงว่าเครื่องที่เรา oc เสถียรที่สุดครับ เพราะผมใช้อยู่ดี ๆ ก็ขึ้นจอฟ้าครับ แต่ผมใช้ adobe premier ครับแต่ใช้โปรแกรมอื่นก็ไม่เป็นนะครับ

alive
    x2 3600+ 65nm

OverclockZone Member peerapong's Avatar

ก็ไม่เเฮ้ง ไม่ค้าง ไม่บลูสกรีน (ขณะเทสหนักๆ) รึ เล่นเกม นานๆครับ เเสดงว่าผ่าน ใช้อยู่ดีๆเเล้วจอฟ้านี่คงเป็นเพราะเเรม(มั้งครับ) การทดเเรม-CL-ความเร็วบัส ทำงานหนักเกินชิพเเรมจะทำงานได้

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

Quote Originally Posted by cheaw View Post
    เราจะรู้ได้ไงว่าเครื่องที่เรา oc เสถียรที่สุดครับ เพราะผมใช้อยู่ดี ๆ ก็ขึ้นจอฟ้าครับ แต่ผมใช้ adobe premier ครับแต่ใช้โปรแกรมอื่นก็ไม่เป็นนะครับ

alive
    ไฟ Cpu ไม่พอ (กรณี overclock Cpu นะ) ฟันธง ถ้าเล่นหรือใช้โปรแกรมอยู่ดี ๆ จอฟ้าแบบนี้ ชัวร์เลย

เพราะผมเจอมาแล้ว...

ถ้าเครื่องไม่เสถียรสังเกตได้ง่าย ๆ ตอนก่อนจะเข้าวินโดว์ มันจะบูตไม่ติดแล้ว restart ตัวเองวนกลับไปกลับมาไม่รู้จบ (ก็คือตันน่ะแหละ) หรือเข้าวินโดว์ได้แต่พอกดโปรแกรมใช้ไป 2 - 3 นาทีเครื่องดับ เป็นต้น ต้องไปใส่ไฟเพิ่มหรือลด clock ลง

ใส่ไฟเพิ่มจนถึงจุดหนึ่งมันจะบูตผ่านครับ แต่ยังไม่จบครับ เข้าวินโดว์ได้แล้วก็จริง ขอให้สังเกตว่า... เวลากดคลิกอะไรมันจะดูอืดผิดปกติหรือไม่? เทสโปรแกรมมีค้างหรือไม่? (หรือจอฟ้า)

ถ้าไม่ผ่านก็คือมันไม่ไหวครับ อาจจะเพราะบอร์ดมันอ่อนเกินไปหรือจ่ายไฟไม่พอ ต้องการ Vcore มากกว่านี้หรือจะยอมถอยไปเสียหน่อย เพื่อความเสถียร...

กรณี Ram กะจอฟ้านั้น ส่วนมากจะเกิดจากการที่ว่า Ram มันทำงานหนักมากและร้อนเกินไป ทำให้ Ram มันล่มครับ พวก Ram เทพ ๆ Ram overclock โดยเฉพาะไม่ค่อยเจอหรอกครับ ส่วนใหญ่จะไปตกที่ Ram แบบ value ชิปห่วย ๆ Ram ที่ไม่มีฮีตซิ้งติดมาให้...

ส่วนการปรับ CL สูงหรือ Bus สูงเกินไปนั้น ไม่ค่อยจะเกี่ยวกับจอฟ้าสักเท่าไรนะครับ ส่วนมากเลยมันเกี่ยวกับเปิดเครื่องติดเปล่า.... เพราะ Ram ดับ เครื่องก็ไม่ติดแล้วครับ...

แบบนี้แต๊บแงะถ่านออกสถานเดียว
    Last edited by Altimis; 8 Jun 2007 at 12:31:58.

OverclockZone Member nong_f's Avatar

หา โปรแกรม other มารันสัก3ชั่วโมง ถ้าผ่านก็พอได้ หรือไม่ก็ super pi 32M รัน 2หัวให้ผ่านก็ใช้ได้แล้ว

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

รัน orthos เผาไว้ในหมวดหนักๆ 12 ชั่วโมง ยังไม่ตาย เสถียรแน่นอน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by cheaw View Post

alive
    สำหรับผม คือวิธีใช้งานจริงครับ ใช้ทุกอย่างที่ต้องใช้ในวันหนึ่งๆครับถ้าไม่ผิดปกติก็ถือว่า ใช้ได้ครับ

OverclockZone Member bokiedoddy's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    สำหรับผม คือวิธีใช้งานจริงครับ ใช้ทุกอย่างที่ต้องใช้ในวันหนึ่งๆครับถ้าไม่ผิดปกติก็ถือว่า ใช้ได้ครับ
    เหมืองท่านเลย ลองแปลงไฟล์ดู

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

รัน orthos 1 ช.ม ของผมไม่แตกก็พอแว้ว
    ตั้งไว 10 CPU AND RAM ไม่ต้องทำไยยเลย -*-

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ไม่มีข้อเสนอแนะ เพราะเราไม่เคยถึงจุดนั้นเลยซักที เหอะๆๆๆ....

OverclockZone Member FaRhO17's Avatar

เทสpi 2หัวยังไงอะ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

Quote Originally Posted by FaRhO17 View Post
    เทสpi 2หัวยังไงอะ
    ท่านก็ต้องก็อปไฟล์ของโปรแกรมนี้ออกเป็น2โฟร์เดอร์ก่อนดิ ตั้งชื่อว่า 1 กับ 2 ก็ได้ สร้างshortcutมาอย่างละอัน คราวนี้ถึงจะเรียกออกมารันพร้อมกัน2ตัวได้....

Bookmarks

Bookmarks