Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความกรุณาหน่อยน่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความกรุณาหน่อยน่ะครับ

อยากสอบถามทางช่าง Overclockzone หน่อยน่ะครับว่า

1.Pentium 4 มันใช้เมนบอร์ดอะไรครับ
    2.Pentium D มันใช้เมนบอร์ดอะไรครับ
    3.Core Duo มันใช้เมนบอร์ดอะไรครับ
    3.Core 2 Duo มันใช้เมนบอร์ดอะไรครับ

ไม่รู้ว่ามันแตกต่างกันยังัยอะครับระหว่างเมนบอร์ดแต่ละรุ่น ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยน่ะครับ เพิ่งเข้าวงการไอทีอะครับอยากรู้น่ะครับ

มันอยู่ที่ค่ายอ่ะครับ อย่าง M/B ของค่าย Intel ก็รับ CPU Intel ได้ แต่จะได้รุ่นไหนมั่งก้อยู่ที่ตัว m/b ครับ (socket มันด้วย)

อยาก m/b ตัวนี้ รับได้ p4 pd c2d ของ socket 775 ประมาณนี้ครับ
    ส่วน core duo ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็นของ notebook

Comment

ก็อย่างที่กล่าวมานะครับ P4. หนะเริ่มตั้งแต่ socket 478-775(ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน)วิ่งที่ FSB 400 - 800 หนะครับ (Quadpump)
      ส่วน Pentium D ใช้ socket 775 วิ่งที่ FSB เริ่มต้นที่ 533-800
      และ Core 2 Duo หรือ C2D นั้น จะใช้ socket 775 FSB เริ่มต้นที่ 800 - 1066
      (ทุกตัวที่กล่าวมาใช้ เทคโนโลยี Quadpump หมดหนะครับ)
      ***Quadpump คือเทคโนโลยีของทาง intel เป็นการรับส่งข้อมูลเป็น 4 เท่าของในการส่งแต่ละครั้ง

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
        X