Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยตอบข้อข้องใจของ vaio c23 หน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยตอบข้อข้องใจของ vaio c23 หน่อยค่ะ

คือตอนนี้กำลังตัดสินใจเลือกซื้อเจ้าตัวนี้อยู่ค่ะ แต่ยังมีข้อสงสัยที่ทำให้ยังไม่กล้าซื้อเลยค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะคะ
    1.รุ่นนี้เป็น window vista ใช่ไม๊ค่ะ ถ้าเกิดเราจะเปลี่ยนเป็น window xp ต้องทำอย่างไรบ้างคะ สามารถให้ร้านที่ซื้อทำให้ได้ไหม แต่เห็นร้าน sony ส่วนใหญ่มันเป็นเหมือนร้าน ศูนย์อ่ะ เหมือนเค้าจะไม่ทำให้ แล้วเราจะทำยังไงอ่ะ
    2.คือต้องการแบบนี้อะคะ รู้สึกว่าเค้าไม่ให้แผ่น vista มาใช่ไม๊ค่ะ เราต้อง recovery เอา แล้วเราจะให้เค้า recovery ให้เรา เอาไวเปน vista เผื่อใช้ในอนาคต แล้ว ลง xp มาให้เราได้ป่าวคะ ทำได้ไม๊ค่ะ แล้วตัวแผ่น recovery เนี่ย เวลาเราต้องการจะเปลี่ยนเป็น vista เราแค่ ใส่แผ่นแล้ว run แคนี้เลยป่ะคะ
    3.สงสัยค่ะ vista มันใช้กับโปรแกรมเก่าๆ ไม่ได้ใช่ไม๊ค่ะ เช่น spss หรือโปรแกรมอื่นๆ อะคะ
    4.อ่านกระทู้เจอ สงสัยว่า หากเราใช้ vista ที่ซื้อมาเนี่ย เราลงโปรแกรมอื่นที่ไม่ใช่ของแท้ไม่ได้เลยใช่ไม๊คะ แบบแผ่น พวกรวมโปรแกรมอะไรแบบนั้นค่ะ พวกโปรแกรมเถื่อนพูดง่ายๆ ใช้ได้ไหมคะ
    5.ส่วนตัวกลัว ใช้ vista แล้วใช้ไม่เปนคะ กลัวมีปัญหาแล้วแก้ไม่ได้ เพราะ ต้องเอาเครื่องไปต่างประเทศ มีข้อแนะนำอื่นๆ ไม๊ค่ะ แล้วมีร้านที่พูดถึงที่ทำให้ได้ไม๊ค่ะ เพราะทำเองไม่เปนจริงๆ ไม่เก่งคะ

ใครมีข้อแนะนำอะไร รบกวนเพิ่มเติมด้วยนะคะ

1. อยากใช้ XP กลัว Vista มีปัญหาก็เล่น C14 ครับ
    2. เอ่อ...ข้อนี้ไม่ค่อยเข้าใจคำถามแฮะ รอท่านอื่นมาช่วยดีกว่าครับ
    3. ลองดูครับ ผมก็ไม่แน่ใจเช่นกัน ถ้าคุณคิดว่าจะซื้อจริงๆ เอาโปรแกรมตัวนั้นไปลองที่เครื่องโชว์เลยครับ เค้าไม่ว่าหรอกครับ ได้-ไม่ได้ จะได้รู้ไปเลยไง
    4. ได้ครับผม ผมก็ลงมาแล้ว มิเห็นเป็นไร
    5. โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าการใช้งาน Vista กับ XP ก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมาก ผมแนะนำให้ซื้อหนังสือ Window Vista มาอ่าน ทำความเข้าใจมันสักหน่อยดีกว่าครับ เล่มละ 100 นิดๆ แต่ก็คุ้มครับทำให้คุณเข้าใจ Vista ดีมากขึ้น และเค้าจะมีบอกวิธีแก้ไขเวลาเครื่องแฮงค์ , วิธีทำ Recovery และอื่นๆอีกเยอะแยะครับ

Comment

ส่วนมากก็ซื้อมาแล้วจับลงwindows xpกันใหม่เองแทบทุกคน - - vistaมันใช้แล้วไม่รู้สึกว่าประสิทธิภาพจะดีขึ้นเท่าไหร่ครับ

Comment

Vista ถ้าใช้บน notebook ให้ลองปิด aero ดูนะครับจะทำให้ไม่กินแรงเครื่องมาก เครื่องเพื่อนใช้ sz42 ปิด aero แล้วใช้งานได้นานขึ้นอีกราวๆ 30 นาที

Comment

รีบใช้ป่าวคับ ถ้าไม่รีบดูนี่ก่อนนะ

http://technology.thaiza.com/detail_30729.html

Comment

อนาคตอีก ครึ่งปี ครับ วิสต้าถึงจะพร้อม ไม่สิ โปรแกรมที่ใช้กับวิสต้าถึงจะพร้อม

โปรแกรมก๊อบก็ลงได้ครับในวิสต้า

ลงxp ได้ไหม ได้ครับ แต่อย่าไปลบไดรฟ รีโคเวอร์รีมันละ

แล้วก่อนที่จะลงxp ให้ ทำแผ่น cd รีโคเวอรี้ก่อนเพราะว่า ลงxp แล้ว ถ้าจะกลับเป้นวิสต้า ต้องใช้แผ่นเท่านั้น แล้วค่อย กดใช้รีโคเวอร์รี้จากฮาดดิส จะเร็วกว่า ครับ

สรุป ทำ cd recover แล้วก็อย่าไปยุ่งกับ drive recover มันครับ นอกนั้นจะทำไรกับมันก็ตามสะดวกครับ

Comment

มีตัวคู่มือในการเปลี่ยน vista เปน xp แบบละเอียดๆไหมคะ คือที่ ดูที่โพสไว้ ไม่เข้าใจเลยค่ะ คือไม่ค่อยเก่งคอม อยากได้แบบละเอียดคะ มีใครพอจะทำให้ได้มั่งไหมคะ

Comment

Working...
              X