Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโดว์ไม่ได้เนื่องจากไม่เข้าเมนู Setup

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโดว์ไม่ได้เนื่องจากไม่เข้าเมนู Setup

ลงไม่ได้ครับ งง มากๆ ผมลองหลายวิธีแล้ว

วิธีแรก ลง จากกดบูชจากแผ่น ก็ไม่เข้า Setup เมนู
    วิธีที่ 2 ลงผ่าน OS ตัวเก่า แต่พอจะเข้าหน้าฟอร์เมทก็ไม่ได้
    วิธีที่ 3 ลงโดยการเอา HDD อีกตัวออกไป แล้วใช้ Hdd อันอื่นแทน ก็ไม่ได้อีก

ผมมาคิดดูอีกทีเป็นมาจากตรงที่เราเพิ่มแรมรึเปล่า(แต่วิธีนี้ยังไม่ได้ลอง มันจะเกี่ยวมั้ย?)

วิธีที่ 4 ปรับ จัมเปอร์อันเก่าที่ผม OC เคื่องให้เครื่องกลับมาอยู่สภาพเดิม

แต่ที่ลองมาหมดยังไม่ได้ ก็เลยงงมากๆ ครับ

หรือว่าผมต้องซ่อม OS ก่อนเพราะก่อนหน้านี้มันแฮงค์แบบกดไรไม่ได้เลยแล้วผมรีสตาร์ทใหม่
    วินโดว์อาจเสียหายจนมันไม่เข้า Setup เมนูรึเปล่า?

งงมากครับรู้สึกผิดปรกติแต่ไม่รู้ว่าเกิดมาจากสาเหตุอันใด ถ้ามีคนรู้กรุณาช่วยหน่อยเถอะครับ

ขอขอบพระคุณครับ รักคนตอบเลยแหละ

แผ่นเสียอ่ะเปล่า?
    ซีดีรอมคุณนั้นแหละตัวดี ตรวจสอบส่วนนี้ดูให้ดีเน้อ....

Comment

ลองไป 3 แผ่นแล้วครับ เฮอๆ เหมือนกันหมดเลย ทั้งที่เค้าเพิ่งใช้ลง
      มาได้ไม่กี่วันเองอะครับ

ที่ผมบอกว่าไดร์ฟมันไม่เสียเพราะ ก่อนจะลงเนี่ยผม Backup ข้อมูลลงแผ่น ซีดี อะครับ
      มันก็ทำเสร็จแล้วแผ่นก็ใช้ได้ด้วย ผมก็เลย งงว่า มัน มีตรงไหนใน เครื่องมันเสียรึเปล่า

อาการที่เกิดชึ้นหลังจากใส่แผ่น วินโดว์ เข้าไปแล้วกดรันที่ CD_ROM

****หน้าจอมืดไม่ขึ้นอะไรเลย โหลด HDD แปปนึงและแผ่นด้วย แปปเดียว แล้วก็ไม่โหลดอะไรเลยจนนิ่งผิดสังเกตครับ*****

***ถ้าเกิดอาการข้างต้น CD rom จะเสียมั้ย***
      Last edited by englishmania; 8 Jun 2007, 20:47:23.

Comment

เคยเป็นอาการงงๆแบบนี้เหมือนกันแฮะ คือต้องฟอร์แมทฮาร์ดดิสก์ไปก่อน เหมือนว่ามีวินโดวส์อยู่มันเลยไม่เข้า setup menu ของแผ่นวินโดวส์ แต่มันเข้าของ disk manager ได้ หุๆ บอกแล้วว่าอาการงงๆ วิธีแก้เลยงงๆ

Comment

งง จริงๆ งั้นต้องเอาไปลงที่อื่นหรอ ผมลองใช้อีกลูก ก็เหมือนเดิม เลย

****ขอถามอะไรสักหน่อย มีวิธีไหนที่ Format HDD ได้หมดจรด จริงบ้างเนี่ย****

ผมอยากลองกับ HDD อีกลูก เพราะมันไม่ได้ใส่ OS แต่เคยใส่มาก่อนแล้วผมใช้วิธี Format
          แบบทั่วไปโดยการ Format จากใน windows หน่ะแหละ แงๆ

Comment

fdisk แหละพี่น้องหมดจดแน่
            ไม่ก็ต้องนี่เลย format c:/c
            เหอะๆๆๆ

Comment

หรือไปอ่านในนี้ก็ได้อ่ะ เหอะๆๆๆ
              http://www.com-th.net/setup/?format

Comment

ขอผมเอาไปลองอีกสักที ดูถ้าไม่ได้หรืออากรเดิมจะกลับมาถามอีก

แต่ผมคิดนะว่ามันไม่น่าจะเกี่ยว ถ้า OS เสีย น่าจะขึ้นไรบ้างสิ
                นี่เล่นไม่ขึ้นไรเลย ผมก็หาสาเหตุไม่เจออะดิ

ผมแกะเครื่องออกหมดแล้วประกอบเข้าไปใหม่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม ชักโมโหแล้วนะเนี่ย
                (ดีที่ OS เก่า ยังพอ จะใช้ได้บ้างเลยได้มานั่งถามอยู่นี่แหละ)

ก็ขอขอบคุณคนที่มาช่วยตอบผมนะครับ แต่มันยังไม่ค่อยเคลียร์สักเท่าไหร่ อยากได้แบบชัดฟันธงเลยว่าสาเหตุมันมาจาก ตรงนี้ๆ จะได้แก้กัน ผมคิดว่า
                ผมเอาข้อมูลมาได้ เยอะมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ถ้าขาดตรงไหน ช่วยบอกหน่อยนะครับ
                ผมจะได้หามาอีกเพื่อเป็นขอมูลในการตัดสินใจของ ท่านผู้ตอบให้ผมนะครับ
                (ถ้าได้เร๊วก็ดีนะครับ ก็รีบเหมือนกัน)

Comment

เอางี้ดีกว่า ขอรายละเอียดสเป็กเครื่องมาศึกษาหน่อย เดี๋ยวจะลองหาสาเหตุช่วยอีกแรง.... ได้ไม่ได้ค่อยว่ากัน

Comment

จัดให้ครับ
                    CPU:AMD Sempron 2400+ 1.66 GHz
                    Ram: Kinston 512*2 DDR 400
                    MB:Asrock K7-Upgrade 600
                    HDD: SG 40 G(Master) WD 160 G(slave)
                    CD-RW:Sumsung , DVD-RW: Asus
                    VGA: Spark Radeon 9550 XT DDR 256/128
                    PSU: 500 W D-Tech

ประมาณนี้อะครับ พอมั้ยครับหรือว่าขาด อยู่ บอกเพิ่มนะครับ ขอขอบคุณ

Comment

ใช้CDromตัวไหนติดตั้งโปรแกรม?
                      ลองลงOSใส่HDทั้งสองตัวอ่ะยัง?
                      บอร์ดเนี่ยะ อัพไบออสใหม่เหรอ?

Comment

ใช้CDromตัวไหนติดตั้งโปรแกรม?)- ใช้ SumSung เพราะ้ตั้ังเป็น Master
                        ลองลงOSใส่HDทั้งสองตัวอ่ะยัง? )- ลองทั้ง สองตัวแล้ว แล้วก็ลองแบบรีแพร์ดูแล้วด้วย
                        บอร์ดเนี่ยะ อัพไบออสใหม่เหรอ?)- ยังไม่เคยอัพ เพราะเคยอ่านในบอร์ดเค้าบอกว่าอัพแล้วดี
                        พอไปที่เวปของ Asrock แล้วมันไม่มีไบออสที่อัพได้เลย ก็เลยไม่ได้อัพ

Comment

ส่วนตัวนะผมไม่ค่อยไว้ใจเจ้าตัวSumSungเลยอ่ะ ลองถอดเหลือตัวเดียวเฉพาะAsusแล้วลองใหม่ดูดิ ช่วยในเรื่องไฟเลี้ยงบอร์ดไม่พอได้ด้วย
                          อีกอย่างที่ยังไม่ได้ลองแล้วก็น่าจะลองดูด้วยนะคือใส่แรมแพงเดียวแล้วลองดูใหม่

ปล.ที่แนะนำแบบนี้คือผมขอเดาว่าไฟไม่พออ่ะ ก็ไม่รู้จะเดาอะไรอีกแล้ว ลองดูก่อนไม่เสียหลายหรอกท่าน

Comment

ลอง ดู แล้วครับแต่ลองแบบนี้นะ
                            เปลี่ยนไปใช้ Asus แต่ไม่ถอด Sumsung ออก
                            แรม ลองถอดออกครับ แต่ไม่ได้ถอด Sumsung ออก

ก็ยัง ไม่ได้ครับ แฮะๆ เหมือนเดิม ครับผมพยายามลองดูแล้ว
                            ยังเหลือวิธีอื่นอีกมั้ยครับ หรือว่า ถอด HDD ให้เหลือตัวอีกครับ

Comment

ก็อย่างที่บอกแหละครับ ตอนนี้ผมใส่ใจในเรื่องของไฟ กับ อุปกรณ์บางตัวอาจมีปัญหา
                              ผมคิดว่าอะไรที่ไม่จำเป็นก็ลองถอดออกก่อน แล้วค่อยเทสมันทีละอย่าง จะได้รู้ถึงสาเหตุได้ว่ามันมีปัญหาที่ตรงไหน คราวนี้ก็คงแก้ไขได้ถูกทาง....

Comment

Working...
                              X