Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD TV กับจอ LCD ต่างกันตรงไหนค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD TV กับจอ LCD ต่างกันตรงไหนค่ะ

ต่างกันแค่ดูทีวีได้กับดูไม่ได้เท่านั้นหรือป่าวค่ะ นอกนั้นเหมือนกันหมด เห็นราคาต่างกันไม่กี่ร้อย กัวซื้อมาแล้วความคมชัดจะไม่เท่าจอLCDคอมอ่ะค่ะ

LCD monitor
    resolution มากกว่า เลยทำให้พื้นที่ทำงานมีมาก
    contrast ต่ำกว่า
    พอตเชื่อมต่อน้อยกว่า <<< ยกเว้นพวกราคาสูงๆ จะมี COMPONENT มาให้ แต่หา HDMI ยาก
    ดอต เล็กกว่า

LCD TV
    ตรงข้ามกับข้างบน
    มี TV TUNE ในตัว
    มีช่อง HDMI
    มีลำโพงในตัวที่คุณภาพดีกว่าลำโพงกะป๋องทั่วไป

เรื่องความคมชัดหรอ งืมๆๆ ผมยังไม่เจอความต่าง
    แต่มีข้อแม้ว่า LCD TV ถ้าจะเอามาต่อกับคอมต้องมี RGB DVI หรืออย่างน้อยๆๆ ควรจะมี
    COMPONENT <<<< ซึ้ง LCD TV ทั่วไปมีอยู่แล้ว

ส่วนตัวเปลี่ยนจาก LCD monitor 17 นิ้ว มาเป็น LCD TV 32 นิ้ว
    ยังไม่เจอความต่างครับ ผมใช้เล่นเนต เนตเกมเท่านั้น อย่างอื่นไม่มีให้ทำ -*-
    ถ้าถามเรื่องดูหนัง ต้องหาพวก DIVX HD 720P ขึ้นไป มาดู DVD VCD ไม่ไหว เน่าครับ

หากคิดจะเอา LCD TV มาทำเป็นจอคอม ขอให้ศึกษาข้อมูลจากผู้รู้ ผู้เคยใช้ หรือลองไปเล่นที่ร้านดูก่อนนะครับ
    เพราะบางทีมันอาจไม่เหมาะกับคุณ
    Last edited by BOYWA; 9 Jun 2007, 04:19:03.

Comment

Originally posted by มาอีกแย้วว View Post
      ต่างกันแค่ดูทีวีได้กับดูไม่ได้เท่านั้นหรือป่าวค่ะ นอกนั้นเหมือนกันหมด เห็นราคาต่างกันไม่กี่ร้อย กัวซื้อมาแล้วความคมชัดจะไม่เท่าจอLCDคอมอ่ะค่ะ
      ถ้าเทียบที่ราคาแน่นอน ของราคาเท่าๆกัน ตัวที่มี optionมากกว่า (TV) ย้อมมีประสิทธิภาพแย่กว่าซิครับ ก็มันต้องแบ่งต้นทุนให้ option อื่นด้วย

ลองพวกที่ ไม่เกี่ยงราคาซิครับ LCD TV ถือว่าแพงกว่า LCD พอสมควรครับ
      ส่วนเรื่องความคมชัด ถ้ากลีวไม่เท่าจอคอม ก็เอาที่แพงกว่าจอคอมครับ (เงินเป็นตัวบอกคุณภาพครับ) แค่ถ้าจะซ์อมาแต่ดู tv (ซื้อจอคอมแล้วซื้อจูนเนอร์ TV เพิ่ม ยังดีกว่าครับ)

Comment

Working...
      X