Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครพอจะรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ X-Fiผมไหม้ ซ่อมที่ไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครพอจะรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ X-Fiผมไหม้ ซ่อมที่ไหนดีครับ

เมื่ออาทิตย์ก่อนผมซื้อบอร์ดมาใหม่ แต่เจอปัญหาเปิดคอมแล้วแฮ้งค์ๆ เข้าwindowsแล้วค้าง บางทีก็ค้างตอนไบออส เลยมานั่งเช็คฮาร์ดแวร์ทีละตัว ก็เจอสาเหตุ พอถอดX-Fiแล้วหายสนิท ตอนแรกยังงงๆนึกว่าบอร์ดมีปัญหากับslot PCI แต่ไม่ได้เช็คX-Fiละเอียดอะไรว่าการ์ดไหม้อะไรหรือเปล่า

พอลองเอาX-Fiมาเสียบกับคอมอีกเครื่อง (มั่นใจว่าเสียบแน่นดี) ปรากฎว่าบูทไม่ขึ้น แล้วก็มีกลิ่นไหม้โชยมา เหอๆๆ รีบปิดคอมแล้วถอดX-Fiมาดู เห็นรอยไหม้ตามรูปครับ ผมเลยเอาการ์ดไปถามที่ศูนย์ของHardware House พนักงานเค้าดูๆแล้วบอกว่าไหม้ที่แผ่นปริ้นท์แบบนี้ซ่อมไม่ได้ ผมก็ลองเอาไปถามร้านรับซ่อมอุปกรณ์คอมในพันธ์ทิพย์อีกร้าน เค้าก็บอกซ่อมไม่ได้

ไหม้แบบนี้หมดสิทธิ์ซ่อมแล้วจริงๆหรอครับ ถ้าพอซ่อมได้ก็อยากจะลองดู ท่านใดทราบช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ T_T

อุยไม่น่าเลย เสียดาย -*-

Comment

โห ร้อนแรงๆ ซาวการ์ดไหม้ ไปทำยังไงเข้าหรอครับ ผมว่าช็อตแน่ๆเรย

คงไม่ร้อนจนไหม้ไช่ไหมครับ

Comment

ดูจากรูป เหมือน ขาจะพับเข้าต่อยัดลง PEI บอด์ร แน่เลย

Comment

รอยไหม้มันแปลกๆนะ เพราะมีแค่ขาเดียวเท่านั้นที่ไหม้ แล้วไหม้แค่ด้านเดียวด้วย อีกด้านไม่เป็นอะไร ลักษณะรอยไหม้คือขามันพับขึ้นมาเลย ยังงงๆอยู่ว่ามันไหม้ได้ยังไงเหมือนกัน -*-

ถ้าเป็นการ์ดถูกๆคงโยนทิ้งไปแล้ว แต่นี่X-Fiตัวละสี่ห้าพันตอนซื้อ เลยต้องพยายามซ่อมก่อน
          Last edited by Deschutes; 9 Jun 2007, 17:26:12.

Comment

คุณลองไปตามร้านที่รับซ่อมพวกอุปกรณ์อีเล็คทรอนิคดู เช่นร้านรับซ่อมทีวีเครื่องเสียงน่ะครับเพราะร้านพวกนี้เขาจะซ่อมพวกลายปริ๊น(แผ่นวงจรพิมพ์)บ่อย หรือตามแถวบ้านหม้ออ่ะครับ เพราะสมัยนี้มันมีอุปกรณ์ซ่อมลายปริ๊นเอะแยะมาก เช่นเป็นลายทองแดงที่มีกาวในตัวหลายรูปแบบ หรือเป็นน้ำยาที่มีส่วนผสมของเงิน ฯลฯ ลองดูนะครับถ้าโชคดีการ์ดไม่เสียก็จะใช้ได้ปกติ

Comment

ดูแล้วน่าจะทำได้นะครับ แต่คงต้องใจเย็นๆหน่อย
              ไปหาแผ่นทองแดงมาตัดให้พอดีกับขั้วมัน แล้วก็ลองเชื่อมบัดกรีดูครับ

ไม่ก็ทำตามที่คุณsompoj99แนะนำก็ได้ครับ ถ้าไม่มั่นใจในฝีมือ

Comment

ลองเอามาซ่อมที่ร้าน ชื่อ คอมฟิก ดูสิครับ 50-50 นะครับ ถ้าตรงที่ไหม้ไม่ทำให้ส่วนอื่นเสียด้วย
                ก็เอาแผ่นไดร์เวอร์มาลองด้วยครับ ค่าใช้จ่าย 300 บาท ครับ ถ้าไม่ได้ไม่คิดตังค์ ร้านอยู่ใกล้ร้านสปีด ชั้น 2 ป้ายเรื่องเหลือง ๆ ติดกับร้าน ซ่อม notebook ครับ

Comment

ส่ง อมร ดูครับ

Comment

ถ้าซ่อมไม่ได้ผมจองนะ

Comment

Originally posted by sompoj99 View Post
                      คุณลองไปตามร้านที่รับซ่อมพวกอุปกรณ์อีเล็คทรอนิคดู เช่นร้านรับซ่อมทีวีเครื่องเสียงน่ะครับเพราะร้านพวกนี้เขาจะซ่อมพวกลายปริ๊น(แผ่นวงจรพิมพ์)บ่อย หรือตามแถวบ้านหม้ออ่ะครับ เพราะสมัยนี้มันมีอุปกรณ์ซ่อมลายปริ๊นเอะแยะมาก เช่นเป็นลายทองแดงที่มีกาวในตัวหลายรูปแบบ หรือเป็นน้ำยาที่มีส่วนผสมของเงิน ฯลฯ ลองดูนะครับถ้าโชคดีการ์ดไม่เสียก็จะใช้ได้ปกติ
                      คือผมไม่แน่ใจว่ามันจะมีอย่างอื่นเสียด้วยหรือเปล่าน่ะครับ พวกชิปหรืออะไรบนการ์ดน่ะ มีวิธีเช็คมั๊ยครับ เพราะกลัวถึงจะต่อขาทองแดงได้แต่อย่างอื่นเสียด้วยก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี

Originally posted by Yoshimitsu View Post
                      ดูแล้วน่าจะทำได้นะครับ แต่คงต้องใจเย็นๆหน่อย
                      ไปหาแผ่นทองแดงมาตัดให้พอดีกับขั้วมัน แล้วก็ลองเชื่อมบัดกรีดูครับ

ไม่ก็ทำตามที่คุณsompoj99แนะนำก็ได้ครับ ถ้าไม่มั่นใจในฝีมือ
                      ผมคงไม่กล้าทำเองน่ะครับ ไม่ได้จับหัวบัดกรีมาสิบกว่าปีแล้ว ตั้งแต่สมัยเรียนม.ปลาย - -'

Comment

idea ผมคือ เอา conductive pen ขีดลาก ทำเป็นหน้าสัมผัส

Comment

Originally posted by sornning View Post
                          ลองเอามาซ่อมที่ร้าน ชื่อ คอมฟิก ดูสิครับ 50-50 นะครับ ถ้าตรงที่ไหม้ไม่ทำให้ส่วนอื่นเสียด้วย
                          ก็เอาแผ่นไดร์เวอร์มาลองด้วยครับ ค่าใช้จ่าย 300 บาท ครับ ถ้าไม่ได้ไม่คิดตังค์ ร้านอยู่ใกล้ร้านสปีด ชั้น 2 ป้ายเรื่องเหลือง ๆ ติดกับร้าน ซ่อม notebook ครับ
                          ที่พันธ์ทิพย์ใช่มั๊ยครับ จะลองเอาไปดูครับ

Originally posted by CuteCool View Post
                          ส่ง อมร ดูครับ
                          อมรเค้ารับซ่อมด้วยหรอครับ ไม่ค่อยได้ไป

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                            idea ผมคือ เอา conductive pen ขีดลาก ทำเป็นหน้าสัมผัส
                            จะใช้ได้หรอครับ

Comment

Originally posted by Deschutes View Post
                              จะใช้ได้หรอครับ
                              ถ้ามันเหนียวพอนะ

Comment

Working...
                              X