Announcement

Collapse
No announcement yet.

###ช่วยด้วยคร๊าบบ เครื่องผมรีสตาร์เองตลอดเลยอะ(ภาค2) T-T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ###ช่วยด้วยคร๊าบบ เครื่องผมรีสตาร์เองตลอดเลยอะ(ภาค2) T-T

สืบเนื่องจากกระทู้นี้อะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...499#post618499

คือผมนึกว่ามันจะจบแล้วครับ

แต่มันก้อไม่จบ มันก้อเป็นเหมือนเดิม

ตอนนี้มืดแปดด้านเร้ยครับ

ไม่รู้จะทำไงดี เพาะว่าหาไอ้ตัวที่เสียไม่ได้เร้ย

งงไปหมด รบกวนที่นะครับ

พยายามทำทุกอย่างเร้ยคับ

สลับแรมก้อแล้ว

ลองลงวินโดว์ใหม่ก้อแล้ว

ก้อยังเป็นเหมือนเดิม ทั้งๆทีก่อนหน้านี้มันก้อใช้ได้ปกติ

ตอนนี้กำลังสงสัยอยู่หลายประเด็นเหมือนกันครับคือ

-น่าจะเป็นที่เรื่องความร้อนหรือป่าว หรือว่ามันไหม้กัน หรือว่า NB มันร้อนเกิน(ได้ข่าวมาว่า M/B นี้ NB มันร้อนพอสมควร
    (เพาะว่าตอนเปิดเครื่องใหม่ๆจะเปิดติดตลอดครับแต่ใช้ได้ซักพักก้อจะเป็นแบบเดิมครับ)

-หรือว่าจะเป็นที่การ์ดจอ
    (เพาะว่าตอน format เครื่องใหม่ บางทีผมลงไดร์เวอร์ของการ์ดจอแล้วบูตเข้าวินโดว์ไม่ได้)

-หรือว่าเป็นเพาะว่าแรมเดี้ยง
    (อันนี้สันนิฐานเองครับ เพราะกัวว่าตอนนี้ลองอัดไฟสุดมันไปทำให้แรมไหม้อะครับ)

-หรือว่า CPU ไปซะแร้ว
    (อันนี้ก้อคิดเอาเองครับ เพราะว่าผม OC E6300 ไป 3.0 แล้วใช้มาตลอด แต่ตอนแรกๆก้อไม่มีปัญหานะ ลองกะ orthos แล้วด้วย อุณหภูมิก้อไม่ร้อนเร้ย)

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยวิเคราะห์ทีนะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by whitehead; 10 Jun 2007, 08:35:08.

คงไม่ใช่ CPU หรอกคับเพราะถ้าเป็นที่ CPU คุณเปิดเครื่องไม่ติดแน่นอน แต่ก่อนผมก็เป็น ตอนตี 3 ทุกคืนมานรีเองเลย ผมเลยไป Set Default ในไบออสเลย หายครับ...

ปัญหาต่อไป ตั้งแต่ก่อนผมลงวินใหม่ พอเล่น SF ไปซะ 10 นาทีปุ้บ รีเลย... ผมเลยจัดการลงวินใหม่ หายคับ...

การ์ดจอ ไม่น่าใช่ ถ้าเป็นที่การ์ดมีปัญหา เครื่องคงไม่มีภาพแล้ว

NB มันคงไม่ร้อนขนาดนั้นอะคับ ของผม Nvidia Nforce570 ก็ร้อนนะคับ แต่มันไม่รีเอง

เป็นที่ความร้อนของ CPU รึปล่าวคับ ลองถอดซิ้ง เช็ดๆหน่อย ทาซีลิโคนใหม่แล้วใส่กลับเข้าไปดู

ถ้าไม่หายบอกนะคับ เดวจะคิดต่อว่ามันจะมาจากอะไรได้มั่ง

Comment

Originally posted by Terabyte View Post
      คงไม่ใช่ CPU หรอกคับเพราะถ้าเป็นที่ CPU คุณเปิดเครื่องไม่ติดแน่นอน แต่ก่อนผมก็เป็น ตอนตี 3 ทุกคืนมานรีเองเลย ผมเลยไป Set Default ในไบออสเลย หายครับ...

ปัญหาต่อไป ตั้งแต่ก่อนผมลงวินใหม่ พอเล่น SF ไปซะ 10 นาทีปุ้บ รีเลย... ผมเลยจัดการลงวินใหม่ หายคับ...

การ์ดจอ ไม่น่าใช่ ถ้าเป็นที่การ์ดมีปัญหา เครื่องคงไม่มีภาพแล้ว

NB มันคงไม่ร้อนขนาดนั้นอะคับ ของผม Nvidia Nforce570 ก็ร้อนนะคับ แต่มันไม่รีเอง

เป็นที่ความร้อนของ CPU รึปล่าวคับ ลองถอดซิ้ง เช็ดๆหน่อย ทาซีลิโคนใหม่แล้วใส่กลับเข้าไปดู

ถ้าไม่หายบอกนะคับ เดวจะคิดต่อว่ามันจะมาจากอะไรได้มั่ง
      เด่วจาลองดูนะครับ

แต่ต้องไปหาเวลาไป Pantip ก่อน

เพราะไม่มี MX-1 ครับ ^^"
      (Freezer Pro7 มันทาซิลิโคน MX-1 มาอะคับ)

เด่วจาลองดูนะครับ

ถ้าลองแล้วจะมาบอกผลนะครับ

แต่ยังไง เพื่อนๆ พี่ๆ ก็ช่วยๆกันวิเคราะกันหลายๆกรณีนะครับ

เออ แต่ ลืมบอกไปครับของผมมันรีไม่ได้รีธรรมดา

พอเปิดเครื่องแล้วได้ประมาณ 5 นาที(เวลาไม่เท่ากันทุกครั้งนะครับ)

มันก้อจะรี แล้วพอเข้าหน้าจอที่จะ Log in วินโดว์มันก้อจะรีอีก

แล้วก้อรีอยู่อย่างนี้อะครับ แบบว่าไม่ต้อทำอะไรกันเลยทีเดียว

แต่บางๆทีนะครับ(บางทีจิงๆ) มันก้อเล่นได้แบบปกติเลยไม่มีอะไร

ยังไงก้อคงรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
      Last edited by whitehead; 10 Jun 2007, 03:16:31.

Comment

ติดไวรัส ป่าววว คร้าบบบ

ปล.เดาเอานะ นานาจิตตัง

Comment

PSU จ่ายไฟเต็มหรือเปล่า แนะนำ ที่เป็นของมียี่ห้อดีๆหน่อยนะครับ
          แต่ของผมเจอยิ่งกว่านั้นอีก ข้างบ้านเป็นโรงกลึงบางวันใช้ไฟมาก ต่อให้ PSUดี ก็รีเองได้ครับ

Comment

ฟอแมต หายมั้ยคับ ?? อาจเปนที่ ไวรัส หรือถ้า OC คอมไว้ เอาลงให้หมดนะคับ แล้วลองอีกที

Comment

เคลียร์ blos cmos อยู่ทีเมนบอร์ด หาย100%

Comment

Originally posted by Bzis View Post
                ติดไวรัส ป่าววว คร้าบบบ

ปล.เดาเอานะ นานาจิตตัง
                Originally posted by Terabyte View Post
                ฟอแมต หายมั้ยคับ ?? อาจเปนที่ ไวรัส หรือถ้า OC คอมไว้ เอาลงให้หมดนะคับ แล้วลองอีกที
                คงไม่ใช่ครับ เพราะ format แล้วก้อไม่หายครับ ลองเอา OC ลงหมดแล้วก้อไม่หายครับ

Originally posted by YUY View Post
                เคลียร์ blos cmos อยู่ทีเมนบอร์ด หาย100%
                ลองแล้วครับ ไม่หายอยู่ดี บ้างทีเคลียแล้วเปิดเครื่องไม่ติดก้อมีครับ

Originally posted by asurada View Post
                PSU จ่ายไฟเต็มหรือเปล่า แนะนำ ที่เป็นของมียี่ห้อดีๆหน่อยนะครับ
                แต่ของผมเจอยิ่งกว่านั้นอีก ข้างบ้านเป็นโรงกลึงบางวันใช้ไฟมาก ต่อให้ PSUดี ก็รีเองได้ครับ
                ผมใช้ตัวตามลายเซ็นอะครับ Enermax 460w TwinFan ครับ

-------------------------------------------------------------------------

ล่าสุดผมลองใช้ Partition Magic ดูปรากฏว่า

c: ของผมมันเป็น Logical ส่วน D: มันเป็น Primary
                (ไม่รู้สะกดถูกป่าว ^^")

เลยจัดการเปลี่ยนสลับกันให้ C:=Primary ส่วน D:= Logical

แล้วเหมือนมันจะหายครับใช้ไปได้วันหนึ่ง

พอมาอีกวันไปเปิดเครื่อง คราวนี้บูตเข้าวินได้

แต่ค้างตรงหน้า Desktop เลยครับ

ผมก้อเลยคิดว่าไฟ Ram ไม่พอหรือป่าว
                (เพราะปรับค่าน้อยกว่าเดิมนิดหนึ่งแต่ผมปรับไฟลงมาหน่อยหนึ่ง)

ปรากฎว่าคราวนี้มันบูตไม่ติดเลยอะครับ

ต้องรีแล้วรีอีก ยังไม่ทันเข้าวินก้อค้างที่หน้ารันไบออสแล้วทุกที

คราวนี้ผมเลยไป เคลีย CMOS

ก้อรันได้ เลยรีบเข้าไปปรับไบออสเลย

แต่มันก้อมีเรื่องผิดปกติครับคือพอไปปรับไฟแล้ว

ปรับไฟแรมเสร็จยังไม่ทันจะเซฟไบออสเลย

มันก้อค้างซะงั้น - -"

คราวนี้รีไปเป็นสิบๆรอบ เคลีย CMOS ไปเป็นสิบๆทีกว่าจะบูตติด

คราวนี้เลยรีบเข้าไปปรับไฟแรมเท่าเดิม

ก้อเร้ยเปิดเครื่องเล่นได้ตามปกติครับ

จะลองดูไปเลื่อยๆอะครับ ไม่รู้คราวนี้จะหายไหม

คราวนี้ผมเลยลองปรับ C: กับ D: ให้เป็น Primary ให้หมดแล้วครับ

ไม่รู้ว่าจะหายหรือป่าว แต่ได้ผลยังไงจะมาบอกอีกทีนะครับ
                Last edited by whitehead; 12 Jun 2007, 02:11:18.

Comment

ลองปิดฟังชั่น SLI แล้วใช้ VGA ตัวเดียวดูซิครับจะหายมั้ย ถ้าหายแสดงว่า SLI พังแล้วละ

Comment

ลองปิดฟังชั่น SLI แล้วใช้ VGA ตัวเดียวดูซิครับจะหายมั้ย ถ้าหายแสดงว่า SLI พังแล้วละ
                    จะลองดูนะครับ

แล้วถ้า SLI มันพังจิงๆแล้ว - -"

แก้ไงดีอะคับ T-T

Comment

อ่าว....ยังอยู่นิ ผมก็ออนเอ็มรอแล้วไม่เจออ่ะ อิอิ

Comment

ผมก็เป็น เครียดอิ๋บอ๋าย รีอยู่นั่น

ตอนไรท์แผ่นกะตอนย้ายไฟล์ใหญ่ๆ (full load)

คาดว่าน่าจะเป็นที่ PSU (DTECH650W T___T)

Comment

ผมเคยเจออาการคล้ายๆกัน ใช้ๆไปมันจะrestart เอง ของผมมันเกิดจาก Power supplyครับ ผมใช้ที่มันแถมกับเคสมา มันเลยไฟไม่เต็ม พอเปลี่ยนแบบไฟเต็มก็หายครับ แต่ถ้าเกิดจากสาเหตุอื่นเดียวรอดูท่านอื่นมาให้คำตอบครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post
                            อ่าว....ยังอยู่นิ ผมก็ออนเอ็มรอแล้วไม่เจออ่ะ อิอิ
                            โทดทีนะครับ พอดีผมไม่ค่อยได้ออนอะครับ

วันนั้นก้อนึกว่าคุณ ARES จะได้ PM เลยรอครับ

ยังไงรบกวนตอบที่กระทู้นี้ก้อได้ครับ ^^

ล่าสุดยังไม่หายครับ

ตอนนี้คิดๆอยู่ว่าน่าจะเป็น 4 สาเหตุครับ

- PSU เน่า
                            - Ram เน่า
                            - SLI เน่า
                            - Bios เน่า

เด่วจะพยายามลองไปดูเลื่อยๆคับ T-T

ตอนนี้เครียสมากๆครับ

ทุกทีไม่เคยเป็นอย่างนี้

หาสาเหตุไม่เจอจิงๆ

ปัญหามันอยู่ที่ว่าพอแก้หายแล้ว

วันต่อมาเปิดเครื่องมันก้อจะเป็นอีกครับ

เลยไม่รู้จิงๆว่ามันเป็นที่อะไร งงไปหมด - -"

ยังไงก้อขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาตอบนะครับ

ยังให้ช่วยๆกันวิเคราะห์ครับ

ผมจาได้เอาไปลองดูหลายๆทาง

ขอบคุณมากๆเลยครับ

Comment

อย่าลืมดูที่สวิทด้วยนะคร้าบบางทีสายไฟมันชนกัน

Comment

Working...
                              X