Announcement

Collapse
No announcement yet.

Andy ใส่กับ M2N-E ฝั่งท่อ Andy หันไปทางแรมหรือพอร์ตพวก usb ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Andy ใส่กับ M2N-E ฝั่งท่อ Andy หันไปทางแรมหรือพอร์ตพวก usb ครับ

ผมกลัวใส่ผิดอ่าครับ >,<

คู่มือ บอกไว้ทางไหนก็ได้นี่ เพราะไปป์มันอยู่แนวนอน แต่ถ้าแนนตั้งใส่ผิดไม่ได้ประสิทธิภาพจะลดลงมาก ถ้าใส่ถูกก็จะได้สูงสุด
    AM2 เลือกไม่ได้ ไปป์ได้แต่อยู่แนวนอน ยกเว้นบางบอร์ด (DFI,..) ใส่ให้ไปป์อยู่แนวตั้ง
    ftp://scythe-eu.com/Manuals/CPU%20Co...U%20Cooler.pdf
    Last edited by layjung; 10 Jun 2007, 17:23:16.

Comment

ถ้าใส่ในเคสก็ต้องเอาด้าน Heatpipe ลงด้านล่างครับ ตามที่ Scythe ได้แนะนำไว้ว่าจะทำให้ประสิทธิภาพสูงที่สุดครับ

Comment

หันไปด้านไหนก็ได้ที่ไม่ใช่ด้านบนครับ

สำหรับ M2N-E มันหันไปป์ลงล่างไม่ได้ (ขา lock CPU มันไม่มีมุมให้)

แต่ที่เคยลองนี่ต้องไปหันไปทางแรมนะครับ หันไปทาง panel มันติด sink ภาคจ่ายไฟน่ะ

Comment

ผมใส่เอาหันไปทางพอร์ตพวก usb ทางด้านหลังน่ะครับผม จะติด ๆ กับ ซิงค์ ทองแดงยาว ๆ ที่ไปชิปเซ็ต แต่ถ้าหันมาใส่ทางแรมก็อาจจะได้เหมือนกัน แต่ผมก็ไม่เคยลองน่ะครับ คือ เผื่ออาจจะใส่ผิดฝั่งผิดฝาแล้วอาจจะไม่ได้ประสิทธิภาพของมันเท่าไหร่น่ะครับ

Comment

ตามที่ Scythe แนะนำ ผมสังเกตุ มี วงกลม 2 วงซ้อนกันนี่คือ ถูกต้องที่สุดเปล่าหรอครับ แล้วก็มีวงกลมอีกวง แต่เป็นแค่วงเดียว แล้วก็กากบาท น่ะครับ

Comment

ตอนนี้ผมใช้กะบอร์ด P5W DH ก็หัน Pipe ไปทางแรมนะครับ ใส่กะ E6600 ถ้าไม่เปิดแอร์ ก็อยู่ที่ประมาณ 30-33 C ครับ Full load ที่ 40-45 ไม่เกินนั้น แต่ถ้าเปิดแอร์ก็อยู่ที่ 27 ครับ แต่ชิป 975 นี่มันพา CPU เย็นหายห่วง เมื่อก่อนใช้กะ 965 (P5B Deluxe) มันอุ่นๆอยู่ที่ 38 - 40 ครับ

Comment

ผม Andy 30-33 แต่Full นี้ล่อไป 50
                หันไปร์ไปทางแรม อะ

Comment

ได้แนวนอนอย่างเดียวครับ ขาล็อค มีมาให้แค่แนวนั้น M2N-E

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
                    ผม Andy 30-33 แต่Full นี้ล่อไป 50
                    หันไปร์ไปทางแรม อะ
                    แง้ว หันคนละทางกับผม แล้วมันส่งผลอาไรเปล่าครับ + +

Comment

เดี๋ยวลองหันมาทางฝั่งแรมบ้างดีกว่า = =

Comment

พระเจ้าช่วยกล้วยทอด !! ปรากฏว่า *** ผมล๊อคขาล๊อคแค่ข้างเดียวง่ะ อีกข้างไม่ได้ล๊อค เวงกำเลย *** ตอนผมโพสอุณหภูมิผมพุ่งไป 70 องศา *ห้องผมร้อนด้วยครับ censor ที่บอร์ดวัดได้ 45 องศา

พอผมเปลี่ยนเอาฝั่งท่อหันมาทางแรม แล้วกดล๊อคหาอีกข้าง ทีนี้สนิททั้ง 2 ฝั่งแว้วคับ อุณหภูมิลดลงเหลือ 43 องศา !!!

** อุทาหรณ์ ของผมเลยครับ ดูไม่รอบคอบเท่าไหร่ ดันล๊อกขาซิงค์แค่ข้างเดียว แต่มันลดได้ถึง 30 องศาได้เลย เหอ ๆ **

ดูดี ๆ กันด้วยนะงับ

Comment

Originally posted by meanarin View Post
                          พระเจ้าช่วยกล้วยทอด !! ปรากฏว่า *** ผมล๊อคขาล๊อคแค่ข้างเดียวง่ะ อีกข้างไม่ได้ล๊อค เวงกำเลย *** ตอนผมโพสอุณหภูมิผมพุ่งไป 70 องศา *ห้องผมร้อนด้วยครับ censor ที่บอร์ดวัดได้ 45 องศา

พอผมเปลี่ยนเอาฝั่งท่อหันมาทางแรม แล้วกดล๊อคหาอีกข้าง ทีนี้สนิททั้ง 2 ฝั่งแว้วคับ อุณหภูมิลดลงเหลือ 43 องศา !!!

** อุทาหรณ์ ของผมเลยครับ ดูไม่รอบคอบเท่าไหร่ ดันล๊อกขาซิงค์แค่ข้างเดียว แต่มันลดได้ถึง 30 องศาได้เลย เหอ ๆ **

ดูดี ๆ กันด้วยนะงับ
                          เหอๆๆ ดีที่ไม่แต๊บ ถ้าบอร์ดไม่สั่งดับก่อน

Comment

^^
                            ^^
                            ช่ายงับ ผมเปิดมานานซะด้วยอ่า ดีนะที่ไม่เป็นอาไรอ่าครับ -.-

Comment

ผมใส่บอร์ด Alive ดูขาล็อคแล้วมันต้องใส่แนวนอนเท่านั้น
                              ถ้าวางไปป์ไปทางพอร์ทต่างๆ พื้นที่โล่งอีกฝั่งหนึ่งทำให้เราถอดแรมออกมาได้
                              แต่ให้หันไปป์มาทางแรม ประกฎว่าไปป์มันลอยเหนือแผงแรงนิดเดียว..ดูแล้วถอดแรมมะได้อ่ะ
                              แถมมันไปบังทางลมเป่าแรมผมด้วย ก็เลยหันไปป์ไปทางพอร์ทดีกว่า เผื่อตอนหลังอยากเพิ่ม/เปลี่ยนแรม จะได้ไม่ต้องถอดซิ้ง ยิ่งใส่ MX-1 แล้วไม่ค่อยอยากถอดเลยอ่ะ เหนียวโครดT_T
                              ใช้ X2 3600+ คล็อค 2.6 อุณหภูมิอากาศตอนนี้ 33 องศา(โนแอร์) พัดลม Andy เดิมๆ
                              ฟังเพลงเล่นเน็ตก็อยู่ 36 องศา ลองฟูลโหลดดูแล้ว 44-45 ประมาณนั้นคับ

Comment

Working...
                              X