Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะย้ายตำแหน่งฮาร์ดดิสก์ให้ไปอยู่ Drive C ได้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะย้ายตำแหน่งฮาร์ดดิสก์ให้ไปอยู่ Drive C ได้ยังไงครับ

พอดีว่าเพิ่งซื้อคอมมาใหม่ แล้วปรากฏว่าทางร้านเขาติดตั้งไดรว์ต่างๆ มาให้ดังรูปข้างล่างนี้ คือว่าไดรว์ของฮาร์ดดิสก์ที่ติดตั้งวินโดวส์ มันไปอยู่ที่ไดรว์ H (ฮาร์ดดิสก์แบบ SATA 160 GB หนึ่งลูกแบ่งเป็น 3 พาร์ติชั่น คือ H, I, J) ส่วนตรงตำแหน่งไดรว์ C - G รู้สึกจะเป็นตำแหน่งของ Card Reader กับ CD-Rom

อยากทราบว่าผมจะย้ายฮาร์ดดิสก์ให้มันไปอยู่ที่ไดรว์ C ยังไงหรือครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Control Panel --> Administrative Tools --> Computer Management --> Disk Management

แล้วคลิกขวาไดร์ฟที่ต้องการจะเปลี่ยน Change Drive Letter and Paths...
    ปรับตามใจชอบเลยขอรับ

Comment

ไปที่ Control Panel/Administrative Tools/Computer Management/Disk Management
      จากนั้นไปดูที่หน้าต่างเลือก Drive ที่จะเปลี่ยนคลิกขวาเลือก Change Drive ครับ

Comment

ขอบคุณครับ คือว่าทดลองแล้วครับ ไดรว์อื่นเปลี่ยนได้ ยกเว้นไดรว์ H ที่ติดตั้งระบบ มันแจ้งว่า Windows cannot modify the drive letter of your system volumn or boot volumn. มันไม่ยอมให้เปลี่ยนครับ ตรงนี้จะทำยังไงได้บ้างครับ

Comment

ถอด Card Reader กับ Cdrom ออกก่อนดิ แล้วค่อยเปลี่ยน ได้ชัวร์....

Comment

Working...
          X