Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีท่านไหนนำ Core 2 Duo มาทำเซิร์พเวอร์แล้วบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีท่านไหนนำ Core 2 Duo มาทำเซิร์พเวอร์แล้วบ้างครับ

เห็นหลาย ๆ ท่านเลือกใช้กันเพราะมันมีสิทธิภาพร้อนแรง แต่เท่าที่ผมดูส่วนใหญ่จะใช้กันบนวินโดว์น่ะครับ
    ก็เลยเกิดความไม่มั่นใจว่า ถ้าผมจะนำมันมาใช้บนลินุกซ์จะมีประสิทธิภาพเทียบเท่ากับการใช้งานบนวินโดว์หรือปล่าว
    เพราะเครื่องเก่าของผมก็เดี้ยงไปเรียบร้อยแล้วครับเนื่องจากการใช้งานหนัก(นิหน่อย) ก็เลยกำลังมองหาชุดใหม่
    ถ้าจะซื้อแบบเซิร์พเวอร์เฉพาะไปเลย มันก็สู้ไม่ไหวอ่ะครับ สเป็คที่ผมต้องการมันหลายแสนอยู่ ผมก็เลยสนใจตัวนี้มาก ๆ เลย (เป็นความหวังเลยนะเนี้ยะ)

ก็เลยอยากจะขอความกระจ่างจากพี่ ๆ ผู้ชำนาญ และ ท่านผู้รู้ว่า มันจะแสดงประสิทธิภาพเต็มที่หรือปล่าว หากรันบนลินุกซ์

ขอบคุณพี่ ๆ มาก ๆ เลยครับ

กำลังจะนำมาทำ server ส่วนตัวเหมือนกันครับ
    อยากให้แนะนำ board ที่ไม่แพง และเสถียรครับ

Comment

ถ้านำมาใช้ใน Linux ตัว Kernel Linux จะต้องสนับสนุน Multi Processor ด้วยจึงจะเห็นผล
      แต่การใช้บน Linux จะใช้ประสิทธิภาพของ Core 2 หรือ CPU อื่นๆ ที่มาจาก Core Microarchitect ได้ไม่เต็มที่ในส่วนของซอฟต์แวร์ที่รองรับชุดคำสั่ง SSE SSE2 SSE3
      เนื่องจาก Linux เป็นระบบเปิดสำหรับ CPU หลายสถาปัตยกรรม คงจะมีผู้ใช้งาน Linux จริงๆ
      จังๆ จำนวนน้อยมากที่จะสละเวลามา Optimized Code ที่เขียนจาก GNU C/C++ ให้เรียก
      ใช้ฟังก์ชั่น SSE ทั้งหมดที่ว่ามาครับ

Comment

ถ้าทำเซิฟเวอร์เองไม่ใช่ธุรกิจใหญ่ขนาดหนัก ผมว่าก็พอไหวนะ กับลีนุก อย่างที่ข้างบนบอกอ่ะ หาเคอเนลที่มันรองรับด้วยน้อ จะยิ่งหรูหรากว่าเก่าอีก

อีกนิด ถ้าจะหาทำเซิฟเวอร์เอง ระวังเืรื่องบอร์ด+PSU นะ หาดีๆไปเลย อย่าไปเหนียมกับส่วนนี้

Comment

Working...
        X