Announcement

Collapse
No announcement yet.

~: BenQ S41-310 Benchmark Result :~

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เช่นกันครับถ้ามีในเว็บช่วยบอกลิงค์ทีครับ

Comment

Originally posted by T-ded View Post
      รู้สึกว่าไฟมันดูดๆอ่าครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะตัวเครื่องมันไฟรั่วป่าว??
      บางทีก็ดูดแรงจนสะดุ้งเหมือนกัน พรุ่งนี้ว่าจาโทรไปถามทางศูนย์ดู
      แบบว่าไฟฟ้ามันไหลเข้าตัวเราอ่า ไม่รู้ว่าใช้ไปนานๆจามีผลเสียอาไรบ้าง
      แบบว่ากัวเป็นหมันง่ะ หยึย

เล่นเกมส์ดีครับ ภาพแจ่มไหลลื่นดี แต่ว่ามันก็ยังปรับรายละเอียดสูงสุดไม่ได้อยู่ดีครับ
      เช่น Oblivionเป็นต้น แต่ก็พอไปได้แหละครับปรับได้เกือบสุดอยู่

ซื้อมาจากงานcommartนะครับ ของแถมก็ได้มาไม่ครบขนาดซื้อวันที่3นะเนี่ย(วันเสาร์)
      ราคา 41,650 + 1,500
      1,500 เป็น ram 1G อันนี้ซื้อเพิ่มกะร้านที่มาขาย ชื่อร้านCSC
      จิงๆในงานแรม1G kingston 667 เค้าขายอยู่1,170(ราคาจากร้านJIBกะบู้ทของKingstonในงาน
      เนี่ยแหละ) แต่คนขายที่ชื่อนัท-ประจำร้านอยู่ที่ร้านCSC ที่pantipชั้น3 บอกว่าให้ซื้อกับเค้าแหละ
      เพราะไอ้ที่ถูกๆที่เราเห็นนั่นเค้าเอา chip ไม่ดีมาขาย(ผมก็งงๆทั้งๆที่ของเค้าก็มาจากร้านjibแท้ๆ) แต่ก็
      หยวนๆซื้อไปต่างกันอยู๋300บาท แล้วเค้าก็เอาHDDเค้ามาให้ผมก๊อบเกมส์หนังโปรแกรมมาเต็มเอี๊ยด
      เลย 60กว่ากิ๊กได้ก็เลยไม่ติดใจอาราย300บาท ถือเป็นค่าเกมส์ Karaoke mp3 ละกัน

ตอนแรกก่อนจาซื้อก็บอกว่าจาลงVistaให้ พอจ่ายเงินแล้วบอกว่าจาลงXPนะ เพราะ Vista เพิ่งออกใหม่ยังไม่เสถียร (แล้วทำไมก่อนจ่ายเงิน ไม่บอกตรูก่อนฟะ) แล้วพอเปิดเครื่องมา application บางอย่างของ benQ(เช่นตัวกล้องที่บอกข้างบน) ก็ใช้งานไม่ได้ คนขาย(P'นัท-ใส่แว่น)ก็บอกว่า
      อ๋อจิงๆdriverมันใช้กับVistaน่ะ พอเอามาลงใน xp เลยใช้ฟังชั่นนี้ไม่ได้ แถมNvidiaก็ไม่มีdriverมาให้ด้วย ดีนะเนี่ยขอบคุณจิงๆที่เวบนี้มีคนใจดีเอามาปล่อยง่ะ

สรุปรายการของที่ได้จากเงิน 43,150บาท (คนอื่นๆซื้อมาเท่าไหร่กันบ้างอ่า??)
      BEN Q S41-310 (RAM 2G)
      = กระเป๋าคอม1ใบ+soft case ใบ
      = กระเป๋าTrigunอย่างดี(ของแถมเฉพาะในงาน) 1ใบ
      = กระเป๋าคอมจาก บู้ทของ intel อีก1ใบ
      = wireless mouse + optical mouse
      = หูฟังพร้อมไมค์ราคาถูกๆ 1อัน

ตอนนี้ราคาที่ pantip เท่าไหร่อ่า กัวว่าซื้อในงานแล้วจาได้ของแพงอ่ะ

สรุป ดีทุกอย่างครับรุ่นนี้ Desing ก็ดีเบาดีฝาปิดคอมไม่มีที่lockเปิดง่ายสะดวกดี
      เล่นเกมส์ก็เหมาะมากๆๆ ภาพสวยมาก ความเร็วเยี่ยม

แต่ข้อเสียก็มีครับจากการใช้มาสองวันพบว่า
      -ผมโดนไฟดูดครับ มันจาจื้ดๆเกือบตลอดเวลาตรงที่วางมือ แก้ได้โดยยกเท้าขึ้นจากพื้นครับ
      ไฟฟ้ามันจาไม่ไหลเข้าตัว(มั๊ง เพราะไม่รู้สึก) แต่พอมีคนมาแต่ตัวเรากะรู้เลยครับว่าไฟฟ้ามันไหลเข้า
      คนนั้นง่ะ อ้อลืมบอกไปถ้าถอดปลั๊กไฟออกก็ช่วยได้เยอะเลยครับจะโดนดูดน้อยลง
      -ไม่มีช่องให้ต่อออกทีวี S-video ง่ะ(บ้านเราไม่มีจอไม่แบนรุ่นใหม่ซะด้วยจิ) มีแต่ช่องHDMIมาให้
      (ใครพอจาทราบบ้างคับ ว่ามันมีสายแปลง HDMI ไปต่อ S-Video บ้างไหมเอ่ย)
      - ปัญหาอันสุดท้าย ไม่รู้เป็นเพราะdriver cardจอหรือป่าวคับ คือว่าพอปิดหน้าจอลง
      เครื่องมันจะเข้าสู่modeพักหน้าจอ(sleeping) แต่พอผมเปิดขึ้นมากลายเป็นว่าจอมืดครับ
      แต่โปรแกรมก็รันได้ต่อตามปกตินะ แต่หน้าจอไม่ทำงานครับต้อง กดปุ่มปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็หาย
      ครับ แต่ผมเลยแก้ว่าไม่ให้มันเข้าmode sleepingตอนปิดฝาเครื่องซะเลย

เพื่อนๆเจอปัญหาอะไร ช่วยบอกๆกันด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าเจอปัญหาเดียวกันบ้างไหมครับ

ของผมไม่เปนนะไฟดูด หรือว่าเพราะเปนคนไฟแรงสูงอยู่แล้ว
      ส่วนที่จอมืดตอนเปิดเพราะ มันมีปัญหา hibernate กับ XP ไม่ใช่ปัญหาการ์ดจอ ไม่เชือลองเข้า safe mode แล้วทำใหม่มันจะได้

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน55 View Post
        กว่าจะอัพเสร็จคับ อัพแต่ WinXP นะครับ

ไฟล์ที่1
        http://www.uploadtoday.com/download/...6487b4a8c4d610

ไฟล์ที่2
        http://www.uploadtoday.com/download/...e1edcd451d1d5c

ไฟล์ที่3
        http://www.uploadtoday.com/download/...669e95f4998502

ปล.ใครมี BenQ Software ช่วยกันแจกหน่อยนะครับ
        ผมหาไม่ได้เลย
        hmu_1999@yahoo.com
        [/QUOTE]

คือว่า ของพี่ใช้ได้ทุกอันเลยป่ะค่ะ ?
        อยากรู้อ่ะค่ะ คือว่าจะลง XP แล้วแต่ยังไม่มั่นใจ
        มีคนบอกมาให้ลงใน VMWare แต่ไม่รู้มันจะทำให้เครื่องช้าอ่ะเปล่าค่ะ ?
        แรม 1 G เอง อ่ะ

Comment

ใช้ได้ทุกอันครับ ยืนยันเลย ผมก็ใช้ XP อยู่นี่แหล่ะครับ
          ของ Vista ผมก็มี Driver แต่ไม่แนะนำ Vista เพราะโปรแกรมยังไม่ Support อีกเยอะเลย
          ผมลง Software ใน Vista ใช้ไปใช้มา จอฟ้าครับ เห่อ ๆ

สรุปใช้ XP ดีสุดครับตอนนี้

ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Vista ไปดูที่ www.monavista.com

Comment

สรุปผมก้อยังหาซอฟแวร์ที่คุณ ผู้มาเยือน ไม่ได้เลยคับแหะๆ แล้วพวก Qshot ไรพวกนี้อยุในชุดไดรเวอร์ด้วยป่าวคับ พอดีวิน XP ที่ให้เค้าลงให้มันใช้ ghost เอา เลยกะจะลงใหม่เอง
            สงสัยอีกอย่างด้วยคับตัวไดรเวอร์นี่ต้องลงเรียงลำดับตัวไหนก่อนตัวไหนหลังด้วยมั๊ยคับ แล้วตัว lan driver มันไม่มีตัว setup ต้องลงยังไงฮะ

ขอโทษที่ถามเยอะไปคับ พอดีเพิ่งเคยมี NB เคยลงแต่ของ PC มันไม่เยอะเหมือน NB ช่วยแนะนำทีนะคับขอบคุณคับ

Comment

ในที่สุดผมก็เจอเจ้า BenQ software แล้วคร้าฟฟฟฟฟ
              หาใน Link ของ BenQมาเลย์เลยครับ มีครบทุกตัว
              ของไทยมีแค่ BenQ Media Center เท่านั้นน่ะครับ

Comment

ก็ลง Chipset เป็นตัวแรกสุดก่อนน่าจะดีกว่า
                ที่เหลือจะลงตัวไหนก่อนหลังก็ได้ครับ
                แต่เจ้าตัว Lan ลงเป็นตัวสุดท้ายนะครับ

วิธีติดตั้ง Lan ก็ยุ่งยากนิด ๆ แต่ไม่ยากนะ ทำตามนี้นะครับ
                1 คลิกขวาที่ My Computer เลือก Properties
                2 เลือกแท็ป Hardware แล้วเลือก Device Manager
                3 เลือก Device ที่มันไม่เจอนะครับ (จะเหลืออยู่ตัวเดียวนั่นแหล่ะ)
                4 จากนั้นมันจะมีคำถามให้เลือกติดตั้งครับ ก็ให้เลือกจนเจอคำว่า Install from a list... ก็เลือกเจ้านี่ซ้าเลย 55 แล้วคลิก Next
                5 กาช่อง Include this location in the search : ต่อจากนั้นกดที่ Browse ให้เลือกหาโฟลเดอร์ Lan ที่ผมให้ไฟล์ไปแล้ว OK
                6 ก็กด Next ตามระเบียบครับ เป็นอันเยียบย้อยยยยยย

เป็นไงได้ลง XP สมใจแล้วใช่มั้ย

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน55 View Post
                  ในที่สุดผมก็เจอเจ้า BenQ software แล้วคร้าฟฟฟฟฟ
                  หาใน Link ของ BenQมาเลย์เลยครับ มีครบทุกตัว
                  ของไทยมีแค่ BenQ Media Center เท่านั้นน่ะครับ

Link นี้เลยครับ
                  http://www.benq.com.my/products/joyb...nloads&dtype=A

ไม่ต้องง้อผู้ขายอีกต่อไปแย้ววววววววววววววววว

Comment

เคยเห็นแต่แปลงHDMIเป็นDVIอะครับ

แต่ผมหาหัวแปลงHDMIเป็นs/pdifอยู่ จะได้เอาไปต่อกะเครื่องเสียงได้

Comment

อ้าผมลืมไปว่าเคยสมัครสมาชิกไว้ อิอิ
                      ผู้มาเยือน55 เองนะครับ

ตอนนี้ผมลง Software Q ทุกตัวแล้ว มีติดแค่ Qmedia Center ที่ติดตั้งไม่ได้น่ะครับ
                      ที่เหลือใช้งานได้หมดเลยครับผม

Comment

ขอบคุณ คุณ hmuu (ผู้มาเยือน55) มั๊กค่า
                        อยากเห็นผลรันพวก 3dmark กะ เจ้าตู้ปลา ดูมั่งค่ะ ว่าผลออกมาใกล้เคียงกันไหม อิอิ

Comment

ขอบคุณ คุณ hmuu (ผู้มาเยือน55) เช่นกันครับ

Comment

วันนี้ไปพันทิพซ้ำมา ก็ไม่มีของอีก เห้อ อยากด้าย อยากได้ ยิ่งมาคุยกันว่าไม่มีปัญหายิ่งอยากได้ สงสัยต้องรอปลายเดือนซะละมัง คุยกะคนขายเค้าก็ว่าของคงขาดสักพัก กำจิง ๆเรย

มีใครเอาไปใช้ต่อ wifi ข้างนอกบ้านประจำไหมคับ ใช้ดีไหม แล้วใช้ air card ยี่ห้อไรคุ้มสุด ๆ คับ

Comment

ขอบคุณคุณ hmuu มากๆคับ คราวนี้ก้อจาได้ลงใหม่ได้ซ้าที

Comment

อ่านมาหลายวันละ ได้ฤก โพสซะที
                                กำลังจะมาบอกว่า เรื่อง hibernate กับ sleep แล้วจอดำอะ
                                1. ตอนผมซื้อเครื่องหมาดๆ ให้เขาลง winXP ผม test หมดทุกอย่างทั้ง hibernate และ sleep ปรากฏว่า ไม่ดำนะครับ
                                2. วันต่อมา ผมได้ลง software ดังนี้ คือ
                                - เปลี่ยน driver การ์ดจอ ให้เป็นแบบในเวปนี้ (โดยของที่ร้านให้มา มันต้องไป update แบบmannual ผมเลยอยากได้ตัว exe)
                                - ผมลบ NOD ที่แถมมากับตัวเครื่อง โดยลง kaspersky ลงไปแทน
                                - ผมลง Visual Studio 2005 แบบ Full ลงไปเพื่อใช้ทำโปรเจค
                                นอกนั้ผมนึกไม่ออกแล้วอะ ><
                                3. หลังจากนั้น ผม hibernate และ sleep ไม่ได้อีกเลย จอดำตลอด
                                4. ผมเลยคาดการณ์ ว่า มันน่าจะมีสาเหตุมาจาก 1 ใน 3 ข้อนี้ แต่ผมไม่ทราบอะ

ผมเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง ว่า สาเหตุมันอะไรกันแน่ แต่ไม่น่าเป็นที่ตัว XP (มั้ง) เพราะตอนซื้อจากร้าน ผม hibernate และ sleep ได้ปกติเลยนะ

Comment

Working...
                                X