Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ M2N-E แล้วบู๊ชนานครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ M2N-E แล้วบู๊ชนานครับ?

สอบถามผู้ใช้ M2N-E ครับ ว่าเวลาบู๊ชเครื่อง ค้างอยู่ที่ BIOS นานครับ แต่เวลาใช้งานไหลลื่นครับ ไม่เคย hang ผิดปกติหรือไม่ครับ?

ของผมก็ไม่นานเท่าไรนะครับ แต่ใช้ได้ปกติก็ดีแล้วครับ

Comment

ของผมก็ไม่นานคครับ

บางทีมันอยู่ที่วินโดว์ด้วยมั่งครับ ผมว่า

Comment

ถอยสายฮาร์ดิกออก สลับไปช่องอื่นครับ ถ้าเป็นsataจากช่อง1ไปช่อง2 หรือไม่มีแผ่นcdค้างอยู่cdromหรือเปล่า

Comment

ผมนะครับ อิๆๆ ส่วนตัวเด้อ
          ตรวจดูการ Set Jumpper ของ อุปกรณ์ HDD-ODD ทุกอย่างน่ะครับว่า ถูกต้องรึเปล่า
          ลองปิดการ Detect Port HDD ที่เราไม่ได้ต่อ HDD ดูครับ
          เช่น
          2nd Sata - - - - [None]
          3rd Sata - - - - [None]
          4th Sata - - - - [None]
          ประมาณนี้มั้งครับ

ผมทำอยู่ ค้างหน้าไบออส แป๊บเดียว มองไม่ทันเลย

Comment

ของผมมันบูธเข้าวินโดช้าอ่ะสิครับ พอดีใช้กับ hdd ide น่ะครับ ยังไม่มีตังซื้อ sata2 แก้ไงดีครับ

Comment

ลองไปตั้งให้มัน Boot ที่Hdd ก่อนอันแรก

Comment

ผมว่า ไม่เกี่ยวกับ HDD หรอกครับ
                ผมว่าอยู่ที่ ลงวินโดวเน่ามากกว่าครับ
                แต่ถ้า HDD มี bad ก็ไม่แน่ นะ ลองลง window ใหม่ดูนะครับ
                ME XP

Comment

ปรับ Interface ให้มัน Boot เร็วขึ้นคับ ง่ายสุด เห็นผลด้วยคับ เลือกเอานะคับ
                  1) Run พิม cmd > Dos Mode พิมว่า bootcfg /timeout 5 แล้ว Enter
                  2) MyCom > Properties > Advaced > Startup and Recovery > Settings
                  บนสุดเป็น 5 และล่างสุดเอาออก หรือ เอาออกให้หมด ก็ได้

แถม* Shutdown เร็วขึ้น
                  Run > regedit > HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet > Control
                  WaitToKillServiceTimeout เลือก Modify ที่หน้าต่าง Edit String เปลี่ยนค่าเป็น 5000
                  Last edited by ZaKaChI; 14 Jun 2007, 15:01:28.

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่อง boot up shutdown ครับ

Comment

ของผมตอนแรก บู้ตนานมากครับ (เป็นที่วินโด้)

แล้วก็ใช้สูตรของคุณ2ashies http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=14786 (ผมใช้แต่สูตรบน สูตรล่างไม่กล้าใช้ครับ)

ตัวหน้าต่างวิ่งขีดครึ่ง แล้วเข้าวินเลย

Comment

ไม่เห็นช้าเลย

Comment

Working...
                        X