Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา driver มารบกวนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา driver มารบกวนครับ

เวลาเครื่อง restart หรือ เปิดขึ้นมาใหม่
    มันจะ Found New Hardware ตลอดเลยครับ

มันหาตัว Microsoft UAA Bus Driver for High Definition Audio

ลองเข้าเวป แล้วโหลดมาก็ไม่ได้ครับ
    ลองใส่แผ่น XP Pro ก็ไม่ได้

ตอนแรก ไม่มีเสียงเลย ผมเลยหา การ์ดเสียงเก่า ๆ มา ถูไถ ไปก่อนครับ
    ไม่แก้ไม่ตกจริง ๆ ครับ

E6400
    GA-965P-DS3

ไม่แน่ใจว่าเปนที่ MB หรือป่าว เพราะลองใส่แผ่น MB ก็ยังไม่ได้อีก
    รบกวนขอคำแนะนำ จากเพื่อน overclock หน่อยครับ

เวลาพยามลง driver มันถามหา ตัวชื่อว่า hdaudbus.sys
    ใน I368 อ่ะครับ ช่วยทีครับ ไม่อยากลงใหม่

Comment

ผมก็เป็นเหมือนกนัครับช่วยบอกวิธีลงหน่อยครับ

Comment

ผมว่าถ้าไม่คิดอยากที่จะลงใหม่ก็คงต้องหาไดร์เวอร์ซาวน์ตัวใหม่มาลงแล้วหละ โหลดตัวลองหลายเวอร์ชั่น ถ้ายังไม่ได้อีก คงต้องเป็นกับOSที่คุณลงแล้วหละ ว่ามันอาจมีปัญหาได้ ถึงคราวจริงๆถ้าแก้ไม่ได้ ก็น่าจะต้องลงใหม่นะ ลองหลายๆวิธีให้ได้รู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร จะได้แก้ไขได้ถูกทาง....

Comment

อันที่จริงแล้ว สาเหตุหลักมันไม่ได้อยู่ที่อุปกรณ์เสียครับ แต่มันเกิดจาก OS หรือ Windows ที่เราใช้ในการติดตั้ง ซึ่งมีวิธีแก้ดังนี้ครับ
          ให้เราทำการ Browse File ที่ชื่อว่า hdaudbus.sys ที่ C:\Windows\system32\DRIVERS\hdaudbus.sys เสร็จแล้วตอบตกลงตามขั้นตอน
          จากนั้น Driver ก็จะ Complete ครับ (ไม่จำเป็นต้องลง Windows ใหม่ครับ)

Comment

Uninstall hardwareที่เกี่ยวข้องออกให้หมด ที่Device manager รวมถึงที่มันHiddenด้วย (จะมีเมนูให้เปิดดู) เเล้วลงใหม่ บังคับระบุเลยก็ได้ ไม่ต้องให้หาDriverเอง

Comment

มันหาไดร์เวอร์ซาวด์ เครื่องท่านไม่น่าจะมีเสียง โหลดตามลิ้งแล้วเอามาลงครับ
              http://www.gigabyte.com.tw/Support/M...ver&FileID=837
              http://www.gigabyte.com.tw/Support/M...ProductID=2314
              หรือถ้าท่านใช่ SOUND CARD ให้ไป Disable มันใน bios ครับ มันก็จะไม่ฟ้องครับ

Comment

ผมมีแผ่นไดว์เวอร์รวมแผ่นนึงที่มันลงได้สมบูรณ์ แต่นานมากกว่าจะหาเจอ ไดร์เวอร์จากแผ่นMBยังลงไม่ได้เลย เหอๆๆ

Comment

Originally posted by oat_hispeed View Post
                  อันที่จริงแล้ว สาเหตุหลักมันไม่ได้อยู่ที่อุปกรณ์เสียครับ แต่มันเกิดจาก OS หรือ Windows ที่เราใช้ในการติดตั้ง ซึ่งมีวิธีแก้ดังนี้ครับ
                  ให้เราทำการ Browse File ที่ชื่อว่า hdaudbus.sys ที่ C:\Windows\system32\DRIVERS\hdaudbus.sys เสร็จแล้วตอบตกลงตามขั้นตอน
                  จากนั้น Driver ก็จะ Complete ครับ (ไม่จำเป็นต้องลง Windows ใหม่ครับ)

ผมก็มีปัญหาเหมือนกัน ลองทำตามที่ท่านบอก ก็สำเร็จ ตอนนี้ เปิดเครื่องมา ไม่ถามหาอีกแล้ว ขอบคุณมากครับท่าน ...

Comment

Originally posted by Khomson View Post
                    ผมก็มีปัญหาเหมือนกัน ลองทำตามที่ท่านบอก ก็สำเร็จ ตอนนี้ เปิดเครื่องมา ไม่ถามหาอีกแล้ว ขอบคุณมากครับท่าน ...

ผมก็ทำตามข้างต้นก็ได้เช่นกันครับ ของคุณมากคับ ^ ^

Comment

อยากได้ไดร์เวอร์ scanner canon pixma mp145
                      ด่วนเลยอ่ะค่ะ

Comment

Originally posted by oat_hispeed View Post
                        ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ขอบคุณมาก9999999

Comment

กด windows update เลยครับ
                              windows จะหา Driver Update ให้บางส่ง
                              ให้อัพเดทแบบ Custom นะครับ ไม่เอา AUTO มันจะมีให้เลือก
                              ถ้าเป็น windows License แบบผม ก็ลองเลยครับ แต่ถ้า เป็นแผ่นผีอย่าไปลองเชียวเดี๋ยวโดนล๊อค

Comment

Working...
                              X