Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ Power Supply หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ Power Supply หน่อยครับ

ใช้พาวเวอร์ของคุลเลอร์มาสเตอร์ มาประมาณห้าเดือนครับ แต่เดี๋ยวนี้พอเปิดเครื่อง พาวเวอร์มันจะร้องดังมากประมาณสองสามนาทีนะครับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรและแก้ไขยังไง ขอบคุณ

สงสัยมันเจ็บมั้งครับ

Comment

เสียงไรครับ พัดลมอะเปล่าครับ

Comment

ไม่ใช่พัดลมครับ มันดังมาจากข้างในพาวเวอร์ แต่มันจะดังเฉพาะเวลาเปิดเครื่องใหม่ พอผ่านไปซัก2-3 นาทีมันก็จะเงียบอ๊ะ

Comment

แล้วไฟพาวเวอร์ มันจ่ายปกติป่าวครับ
          ถ้าจ่ายนิ่งปกติ ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าประกันใกล้หมดจะเอาไปเคลมก็ได้

Comment

Originally posted by sprite View Post
            แล้วไฟพาวเวอร์ มันจ่ายปกติป่าวครับ
            ถ้าจ่ายนิ่งปกติ ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าประกันใกล้หมดจะเอาไปเคลมก็ได้
            ร้องแบบวี๊ๆ....เหมือนหม้อแปลงไฟฟ้าข้างถนนรึเปล่าครับ(ความดังต่างกัน) ถ้าเป็นแบบนั้นกรุณาใช้โปรแกรมcpu-zไปที่ชาร์ตเช็คค่าแรงดันต่างๆโดยมุ่งเน้นไปทึ่แรงดัน12v และแรงดันซีพียู ก่อนครับ ว่ากราฟนั้นเป็นไงยังนิ่งหรือไม่คือรักษาระดับได้อยู่หรือเปล่าหรือแหลมมั่วถ้าใช่อาจจะต้องเคลมนะครับ
            ข้อสังเกตุผมไม่ทราบว่าท่านใช้รุ่นใดขอเดาเป็น เรียวพาวเวอร์450วัตส์นะครับ ถ้าดูตามฉลากในการจ่ายไฟเป็นค่าต่อเนื่องที่แรงดัน12โวลล์นั้น ampของพาวเวอร์จะจ่ายได้น้อยมากเมื่อคิดเป็นวัตส์ก็จะไม่มากเท่าอีเนอร์แม็กซ์ที่วัตส์ใกล้กันอีเนอร์แม็กซ์จะจ่ายampที่เป็นค่าต่อเนื่องได้มากกว่าครับ ผมเลยสงสัยว่าเป็นไปได้ไหมที่พาวเวอร์ทำงานหนักไปกำลังไฟไม่พอกับระบบเครื่องที่ต้องการ อย่างที่ทราบกันดีว่าเครื่องคอมพ์รุ่นใหม่จะใช้ค่าแรงดัน12โวลล์เป็นสำคัญนะครับ ซึ่งเป็นไปได้ว่าพาวเวอร์ทำงานโหลด100เปอร์เซ็นต์ตลอดเวลาที่ค่าแรงดันนั้นก็ได้นะครับ

ถึงไม่ทราบสาเหตุเป็นผมจะเอาไปเคลมก่อนประกันหมดครับดีกว่าใช้ๆไปแล้วมันเปิดไม่ได้พอจะเอาไปอีกที อ้าว....ประกันดันหมดซะแล้ว

Comment

ผมว่ามันคงไม่เป็นไรมากหลอกครับ ใช้ไปก่อนละครับ

Comment

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ปกติไม่ค่อยได้ปิดเครื่องน๊ะ (โหลดบิต) ไม่รู้มันใกล้จะสิ้นใจรึเปล่า ?

Comment

Working...
                X