Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอรู้แต่รู้ไม่หมดกับcvshost.exeขอถามอีกครั้งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอรู้แต่รู้ไม่หมดกับcvshost.exeขอถามอีกครั้งครับ

ผมสักเกตุดูว่าไอ้ตัวนี้สำหรับเครื่องผมมันไม่ใช่ไวรัสแล้วล่ะ(cvshost.exe NETWORK SERVICE)มันจะกินcpuประมาณ50%เลยครับ แต่ถ้าเราต่อเนตเมื่อไรการกินcpuมันแทบจะไม่มีหรือ2%ทีนี้ถ้าผมไม่ต่อเนตเนี่ยมันจะกินตลอดเลย ถ้าเราไม่ต่อเนตล่ะครับ และไม่อยากไปdisableมันด้วยเพราะจะต่อเนตไม่ได้หรือมีปัญหา(ได้ยินคนว่ามันสำคัญในการต่อเนต)
    ใครเป็นเหมือนผมมั่งครับผมทดลองมาหลายวิธีแล้วทั้งsearchทั้งลง Registry boosterก็แล้ว มันก็ไม่หายูก็้หลายที่พอจับจุดได้มั่ง
    มีใครรู้วิธีการลดการกินcpuของไอ้ตัวนี้ระหว่างไม่ต่อเนตไหมครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ ผมเองก็พยายามแล้วอ่ะ หรือว่าหมดหนทาง

ลองยกเลิก automatic update ดู

Comment

ปิดแล้วอ่ะครับ เนี่ยมันเตือนผมตอนเปิดเครื่องตลอดเลยว่าไปปิดมัน ไอ้ที่เป็นโล่แดงๆมีรูปกากบาทข้างในอ่ะตนัล ปกติเปิดมันจะเป็นสีเขียนใช่ไหมล่ะครับ

Comment

Originally posted by yuki_kaze View Post
        ปิดแล้วอ่ะครับ เนี่ยมันเตือนผมตอนเปิดเครื่องตลอดเลยว่าไปปิดมัน ไอ้ที่เป็นโล่แดงๆมีรูปกากบาทข้างในอ่ะตนัล ปกติเปิดมันจะเป็นสีเขียนใช่ไหมล่ะครับ
        เรื่องนี้ไม่ต้องซีเรียสพี่น้อง ปล่อยให้มันขึ้นมาเหอะ ผมยังปิดมันเลยจากเคยอัพตลอด ความรู้สึกส่วนตัวว่าอัพเดทแล้วมันช้าลงกว่าเดิมหน่อยอ่ะ เลยปิดมันซะก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย....

Comment

ตกลงนี่คือปล่อยไปแม้มันจะกินcpuใช่ไหมครับ T_T

Comment

Originally posted by yuki_kaze View Post
            ตกลงนี่คือปล่อยไปแม้มันจะกินcpuใช่ไหมครับ T_T
            ไม่ใช่อย่างง้าน ....
            หมายความว่าคุณปิด automatic update แล้วมันหายอ่ะเปล่าอ่ะ
            1.ถ้าหายก็แล้วไปถึงแม้จะขึ้นรูปกากบาทก็ชั่งมัน ไม่ต้องซีเรียส
            2.แต่ถ้าหากว่าปิด automatic update แล้วยังกิน CPU เหมือนเดิม ก็ต้องมาหาวิธีเอามันออกอีกธี ซึ่งมีวิธีอยู่แว้ว....
            ตกลงตอนนี้อาการเป็นแบบ1หรือ2

Comment

ขอบคุณที่เข้ามาช่วยอีกครับ เ็้ป็นแบบที่2ครับ ผมปิดมันแล้วแต่ยังกินcpuก่อนจะต่อเนตครับ

Comment

ผมลองเช็คดูแล้วได้ตัว cvshost.exe ของผมไม่มีรันเลยอ่ะ ดังนั้นจึงขอเดาว่าไม่น่าจะจำเป็นกับการใช้งานโดยทั่วๆไปแน่ (เดานะเพราะไม่รู้หลักการทำงานของมันจริงๆ)
                เพราะฉะนั้นน่าจะเกิดจากไฟล์startupจากโปรแกรมอะไรบางอย่าง วิธีที่จะขอแนะนำให้ลองทำดูมีขั้นตอนดังนี้ คือ เข้าที่ msconfig แล้วลองตรวจสอบดูที่ service กะ startup ว่ามีไฟล์หรือโปรแกรมที่เกี่ยวข้องกับ cvshost.exe หรือเปล่า ถ้ามีก็ลองปิดมันดูนะครับ แต่ถ้าไม่มีลองไปเปิด systemfile ที่ซ่อนอยู่ก่อน(หวังว่าคงรู้เน้อว่าเปิดยังงัย) แล้วหาดูอีกทีถ้าเจอก็ปิดมันซะแล้วลอง restart ใหม่ เสร็จแล้วก็ลองตรวจสอบอีกทีว่ามันยังรันอยู่หรือเปล่า....จบขั้นตอนนี้
                ปล.ได้ไม่ได้ก็น่าจะลองดูนะครับไม่เสียหายอะไรหรอก

Comment

อีกวิธีเอาแบบง่ายๆเลยนะ ลองEndProcess เจ้าตัว cvshost.exe ไปเลยดูซิคราวนี้จะได้มั้ย เหอะๆๆๆ....

Comment

วิธีปิดเตือนอัพเดทวินโดว์นะครับ
                    ไปที่ Control Panel > Secrity Center
                    แล้วเลือก Change the way Secrity Center alerts me แล้วเอาติ๊กที่ Automatic Updates ออก มันจะได้ไม่เตือน
                    Last edited by poneo; 12 Jun 2007, 23:09:21.

Comment

ผมเคยเป็นมันคงจะติดต่อหรืออัพเดดไม่ได้มันเลยวิ่ง50 พอมันอัพสำเร็จมันจะไม่มาอีกเลยตอนแรกเครื่องผมแฮงค์ตลอดเพราะตัวนี้แหละ end ก็ไม่ได้เน็ตจะใช้ไม่ได้ทันที

Comment

คนใช้วินโดว์เถื่อนควรปิดออโต้อัพเดทเป็นอย่างยิ่ง

Comment

มีอะไรในนี้แนะนำผมทำหมดแล้อ่ะครับยังไม่หาย ส่วนถ้าปิดมันมันจะนับถอยหลังshutdownเลยครับ
                          ไอ้จะลงวินโดวส์ใหม่แต่ยังไม่รู้สาเหตุก็กลัวมันจะเป็นอีกครับ

Comment

ตามคห.11เลยครับ แต่ของผมมันกวนตลอดเลย หรือว่าผมต้องอัพเดทมันถึงหาย อีะ มาถึงจดนี้ผมว่าแหม่งๆล่ะ เพราะลองดูไอ้ที่มันต้องการให้อัพคือ window genuine advantage ตัวนี้ถ้าอัพไปจะยิ่งยุ่งใช่ไหมครับ ร้านที่ผมประกอบเขาบอกว่าทำเป็นวินแท้แล้วด้วย หรือว่าทำเป็นแท้แล้วอัพตัวนี้ได้ครับ

Comment

ตามคห.11เลยครับ แต่ของผมมันกวนตลอดเลย หรือว่าผมต้องอัพเดทมันถึงหาย อีะ มาถึงจดนี้ผมว่าแหม่งๆล่ะ เพราะลองดูไอ้ที่มันต้องการให้อัพคือ window genuine advantage ตัวนี้ถ้าอัพไปจะยิ่งยุ่งใช่ไหมครับ ร้านที่ผมประกอบเขาบอกว่าทำเป็นวินแท้แล้วด้วย หรือว่าทำเป็นแท้แล้วอัพตัวนี้ได้ครับ
                              มันก็ดีนะท่าน น่าจะลองดู ทำแท้ไปเลยแล้วค่อยอัพ....

Comment

Working...
                              X