Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการconfig boot 2windows หน่อยสิครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการconfig boot 2windows หน่อยสิครับ

hddผมมี2partitionครับ c:กับd:
    ตอนนี้windowsที่c: เริ่มเน่าแล้ว ผมเลยลงใหม่ที่d:เพิ่มไป แล้วย้ายไฟล์สำคัญจากc:มาd:
    เวลาบูตมันก็จะขึ้นมาให้เลือก2osใช่มั้ยครับ

ทีนี้ผมอยากจะformat c:ซะ แล้วก็ให้เมนูบูตหายไปด้วยน่ะครับ ให้d:เป็นตัวบูตหลักเลย ต้องทำยังไงครับ
    ไม่กล้าformatตรงๆอะครับ กลัวบูตไม่ขึ้น
    ขอบคุณมากครับ

ลองไป edit startup option ใน Startup and Recover ให้เหลือ OS ที่เราต้องการเพียงบรรทัดเดียว คือตัวที่เราต้องการให้บูตในไดร์ D:
    แค่นี้แหละมั้ง เหอะๆๆๆ....

Comment

ระวังเรื่องบูทเซกเตอร์ด้วยนะครับ ส่วนใหญ่มันจะเก็บไว้ที่ drive C นะครับ Format แล้วบูทไม่ขึ้นนะครับ ถ้าให้ลบข้อมูลออก ยังพอได้

Comment

Working...
      X