Announcement

Collapse
No announcement yet.

lan2วง ให้เกมออกสาย1 เน็ตออกสาย2 เซตไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• lan2วง ให้เกมออกสาย1 เน็ตออกสาย2 เซตไง

คือผมมี1เครื่องคอม แล้วมี2portlan ตอนนี้ขอเน็ตมา2สาย ใช้เราเตอร์2ตัว และportlanก็เสียบสายจากเราเตอร์ตัวล่ะสาย ก็เลยต้องการจะเซตให้เวลาเล่นเน็ต+อื่นๆออกสายที่1 ส่วนเกมออกสายที่2 เซตอย่างไรครับ

ถ้ามีงบจัก 5000-6000บาท ก็ไปซื้อ Load Balance
    พวก Linksys RV042
    กำหนด Rule ว่าถ้าเป็น Port ไหนให้วิ่งเข้า Router ตัวไหน
    --------------------------------------------------------------------
    ถ้ามีงบจัก 1000-2000 ก็ไปซื้อ PC มือ2
    พวก PIII 450MHz Ram 64MB HDD 5GB Lan 10/100x3(สำหรับ Wan x 2 และ Lan x 1)
    มาลง pfsense กำหนด Rule ว่าถ้าเป็น Port ไหนให้วิ่งเข้า Router ตัวไหน
    --------------------------------------------------------------------
    อีกวิธียังไม่เคยทดลองนะ
    กำหนดที่ Router แต่ละตัวเปิด Port ที่ต้องการให้วิ่งออกที่ Router ตัวนั้นส่วน Port อื่นปิดให้หมด
    กำหนดให้ IP Lan ของ Router และ PC แต่ละตัวอยู่ใน Subnet เดียวกัน

Comment

วิธีที่ 2 ท่าน JO คุ้มสุดครับ

Comment

ในกรณีนี้คุณ a12a ไม่อยากเพิ่มอุปกรณ์ ดังนั้น เราต้องทำการโยน route บน PC เราเอง ยังไงต้องขออภัยไว้ก่อน เพราะผมไม่เคยโยน route บน PC เราะผมมี gateway เดียว

ก่อนอื่นเราต้องหา IP ของ Server เกมที่เราต้องการก่อน ส่วนมากใช้ nslookup ดู ก็น่าจะได้แล้วตอไปผมจะสมมุติ network ขึ้นมาดังนี้

ถ้าต้องการไป game server ให้ไปที่ router ที่ต่อกับ ADSL1 โดย ip ของ router1 คือ 192.168.1.1

ถ้าต้องการไปที่อื่นๆ ที่ไม่ใช่ game server (IP ใดๆ) ให้ไปที่ router ที่ต่อกับ ADSL2 โดย ip ของ router2 คือ 192.168.2.1

ต่อไปเราก็ start > run > พิมพ์ cmd กด enter จะได้หน้าจอของ command prompt

สมมุตbผมจะไป www.pangya.in.th ซึ่งผมหา ip มาได้เป็น 58.64.24.163 และผมต้องการให้ออกทาง ADSL1 ผมก็ใส route ดังนี้

route add 58.64.24.163 mask 255.255.255.255 192.168.1.1

ต่อไปพิมพ์ route print เพื่อดูผลการ
        และทดสอบผลโดยการพิมพ์ tracert 58.64.24.163 แล้วดูว่าเส้นทางการวิ่งนั้นผ่านไปที่ 192.168.1.1 หรือไม่
        ทำแบบนี้ต่อไปกับสิ่งที่อยากให้ออกไปในทิศทางที่เราต้องการ

ต่อไปเป็นการบังคับเส้นทางอื่นๆ ที่เราไม่ได้ระบุให้ออกไปทาง ADSL2

route add 0.0.0.0 mask 0.0.0.0 192.168.2.1

ทดสอบผลโดยพิมพ์ tracert www.google.co.th แล้วดูผลว่าเป็นไปตามที่ set ไว้หรือไม่ ซึ่งมันควรจะไปทาง 192.168.2.1

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมยังไม่ได้ทดสอบครับ เพราะผมมี gateway เดียว และเครื่องผมมี LAN Card ใบเดียว เลยทดสอบไม่ได้

ได้ผลยังไง หรือถ้าท่านอื่นมีความเห็นยังไงก็ Comment ด้วยนะครับ แบ่งปันความรู้ซึ่งกันและกัน

Comment

Working...
        X