Announcement

Collapse
No announcement yet.

File นามสกุล.DAT ใครรู้จักช่วยป๋มที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• File นามสกุล.DAT ใครรู้จักช่วยป๋มที

พอดีได้โหลดหนังจากเว็บมาพอแตกไฟล์แล้วมันเป็นนามสกุล.DAT ไม่รู้ว่าจะเปิดมันยังไง
    ใครรู้ช่วยหน่อยนะครับ
    และมีวิธีไรท์มันแล้วให้เครื่องซีดี เล่นได้ก็ดีนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้า

Originally posted by supachai2531 View Post
    พอดีได้โหลดหนังจากเว็บมาพอแตกไฟล์แล้วมันเป็นนามสกุล.DAT ไม่รู้ว่าจะเปิดมันยังไง
    ใครรู้ช่วยหน่อยนะครับ
    และมีวิธีไรท์มันแล้วให้เครื่องซีดี เล่นได้ก็ดีนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้า
    กำ --" เปิดดูไม่เป็น

Comment

ไร๊ท์ก็เข้าnero > สร้างvcd >แล้วก็addไฟล์เข้าไปสิครับ

Comment

ใช้ windows media player ก็ได้ ลากไฟล์ไปวางบนโปรแกรมเลย ถ้ามันเปิดไม่ได้ก็โหลด Gom Player หรือ VLC หรือ KM Player มาใช้ดู

วิธีใร้ท์แผ่นให้อ่านบนเครื่อง VCD ได้ โดยใช้ Nero
        1. เปิด Nero Start Smart
        2. ไปที่ "วิด๊โอและภาพ" เปิด "สร้างวิดีโอซีดี"
        3. กด Add Video Files เมนูจะอยู่ด้านขวามือ
        4. เลือกไฟล์ .Dat กด Open
        5. กด Next
        6. ที่หน้าจอสร้างเมนู ไม่ต้องสร้าง(หรือจะสร้างก็ได้) โดยคลิกที่ combo box "Menu to use:" เลือกเป็น Do not Create Menu แล้วกด Next
        7. มีตัวอย่างให้ดู กด Next ถ้าพร้อมแล้ว
        8. จะมีปุ่ม Burn มันจะแปลงไฟล์ให้เราเสร็จสรรพเรียบร้อย และสร้างเป็น VDO CD ให้ สามารถเปิดได้กับเครือ่งเล่น VCD ได้ทุกเครื่อง(ที่ผมลอง)

ลป. 1 การแปลงไฟล์อาจใช้เวลานาน
        ลป. 2 หน้าสุดท้ายก่อนเบิร์น จะมีปุ่ม Video Option ไม่ควรจะเปิด Smart Encoding เพราะอาจทำให้ VCD กระตุกได้

Comment

ตามคำตอบที่2คือคลิกขวาแล้วไม่มีให้open withกับpower DVDเลยครับหรือโปรแกรมอื่นๆๆ
          แต่แปลกนะไปโหลดที่ร้านเน็ตมันมีโปรแกรมไรไม่รู้ที่เล่นได้

Comment

หรือว่าต้องโหลดให้ครบเรื่องก่อน
            เพราะผมโหลดมาแค่แผ่นแรก

Comment

Originally posted by supachai2531 View Post
              ตามคำตอบที่2คือคลิกขวาแล้วไม่มีให้open withกับpower DVDเลยครับหรือโปรแกรมอื่นๆๆ
              แต่แปลกนะไปโหลดที่ร้านเน็ตมันมีโปรแกรมไรไม่รู้ที่เล่นได้
              เอาทีละขั้นตอนเลยนะ 555+
              ตามรูป
              V

Comment

Comment

Comment

ไฟล์ dat ก็คือ ไฟล์หนังล่ะครับ
                    โดยปกติ vcd ทุกแผ่นจะเก็บข้อมูลส่วนที่เป็นหนังไว้ใน file .dat

เราก็ก็อบมาเก็บไว้ในเครื่อง เพื่อเอาไปเข้ารหัส หรือตัดต่อได้เลย(ถ้าไม่ติด protect)
                    ปล. ลองเอาแผ่น vcd ที่บ้านมาเปิดดูสิครับพ้ม ว่ามี dat อยู่ด้วย หุหุ

Comment

ได้แล้วชอบคุณมากครับ
                      *-*

Comment

Working...
                      X