Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง L2 ยอยากรู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by VooDooXT View Post
    intel แรงกว่า oc ไกลกว่า ก้อจิงอยู่นะคับ แต่ด้วยราคา + กับ intel ความร้อนค่อนข้างสูงกว่า amd

จะบอกว่า amd เป็น ของที่ คนทั่วไปเอื้อมถึง ก้อไม่ผิด

ปล. ผมเป็นสาวก amd ตั้งแต่ k7 แว้ว + +!
    ยาใจคนจนครับ

เอ๊ะ หรือจนไม่จริง อิอิอิ

คนรวยก็ใช้ได้ครับ AMD ก็แล้วแต่ใจขอบ

แต่ถ้าคนงบน้อยนี่ชอบ AMD แน่ครับ เพราะว่างบน้อย แต่แรงถึงใจดีครับ

ก็ลองคิดดีแล้วกันครับ ที่ L2 เท่ากัน แล้วก็ Clock เท่ากัน ใครเหนือใคร

ส่วนผมไม่รู้ครับ เคยใช้แต่ AMD มาหลายรุ่นแล้วก็ถูกใจ

Comment

Originally posted by VooDooXT View Post
      ต่อให้อีกหน่อย C2D คือ cpu dual core 2 ตัว มาแปะอยู่ด้วยกัน เลยกลายเป็น 4 core นะคับ ไม่ใช่ cpu 1 core 4 ตัว แต่อย่างใด
      CORE 2 DUO เป็น CPU 2 แกน(dual core แท้ๆ ครับ)บน DIE เดียวครับ
      คือ CPU>L1v
      L2 SHARE>>>RAM
      CPU>L1^
      ไม่ได้ มี HT ครับ ผมจึงไม่มีแกนเทียมจำลองข้อมูลถมให้เต็ม
      ส่วน AMD จะเป็นแบบนี้ครับ
      CPU>L1>L2v
      RAM
      CPU>L1>L2^
      ส่วน ไอ้ที่เห็นเป็น L1 เป็น 2ตัวนั้นจะเป็นแบบนี้ครับ ครึ่งแรก มันคือ
      L2 DATA
      กับ
      L2 CODE ครับผม
      ส่วน QCORE ของintel นั้นเป็นการยัด E6700 หรือ E6600 2ตัวลงแผ่นปริ๊น ตัวเดียวเท่านั้นเองครับ

Comment

อ้างอิง:
        ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ VooDooXT
        ต่อให้อีกหน่อย C2D คือ cpu dual core 2 ตัว มาแปะอยู่ด้วยกัน เลยกลายเป็น 4 core นะคับ ไม่ใช่ cpu 1 core 4 ตัว แต่อย่างใด

CORE 2 DUO เป็น CPU 2 แกน(dual core แท้ๆ ครับ)บน DIE เดียวครับ
        คือ CPU>L1v
        L2 SHARE>>>RAM
        CPU>L1^
        ไม่ได้ มี HT ครับ ผมจึงไม่มีแกนเทียมจำลองข้อมูลถมให้เต็ม
        ส่วน AMD จะเป็นแบบนี้ครับ
        CPU>L1>L2v
        RAM
        CPU>L1>L2^
        ส่วน ไอ้ที่เห็นเป็น L1 เป็น 2ตัวนั้นจะเป็นแบบนี้ครับ ครึ่งแรก มันคือ
        L2 DATA
        กับ
        L2 CODE ครับผม
        ส่วน QCORE ของintel นั้นเป็นการยัด E6700 หรือ E6600 2ตัวลงแผ่นปริ๊น ตัวเดียวเท่านั้นเองครับ
        ขอบคุงคับ ผมแอบเมา ตรง Qcore นิดหน่อยนะนี่ ^^

Comment

Core2Quad แบ่งแคชออกเป็นสองก้อน ก้อนแรกมี 4 เมก(คอร์1 คอร์2ใช้ร่วมกัน) ก้อนหลังมีอีก 4 เมก(คอร์3 คอร์4ใช้ร่วมกัน) ซึ่งรวมๆ แล้วก็เป็น 8 เมก โดยคอร์คู่แรกคงจะไม่ได้ใช้แคชของคอร์คู่ที่สอง เพราะมันแยกจากกันเด็ดขาด การส่งสัญญาณต้องติดต่อผ่านทาง FSB ซึ่งต้องส่ง-รับข้อมูลจากคอร์คู่แรกกับ Northbridge และย้อนกลับไปหาคอร์อีกคู่หนึ่ง(ติดต่อกับคู่หูของตัวเองได้โดยตรง แต่ติดต่อกับอีกคู่ข้างๆ ภายใน Package ไม่ได้) ทำให้เกิดคอขวดได้ง่าย แต่ถ้าเป็น 4cores แท้ๆ นั้นจะต้องรวมทุกคอร์ไว้บนDie เดียวกันและติดต่อกันภายในซีพียูได้ทุกคอร์(ไม่ใช่แค่อยู่ในกระดองเดียวกัน) ตามลักษณะเช่น PhenomX4/FX แต่ทว่าเนื่องด้วย Intel มีเทคโนโลยีเรื่อง Double Core นี้ มาตั้งแต่ PD8xx แล้ว เพราะฉะนั้นก็เป็นการง่าย และรวดเร็วในการส่ง Quad Core ก่อน AMD เป็นเวลานานพอสมควร และอีกทั้งประสิทธิภาพก็เป็นที่น่าพอใจด้วย

ปล. การแชร์แคช เป็นการพัฒนาอย่างนึงให้ใช้แคชได้เต็มประสิทธิภาพ
          Last edited by beautyless; 13 Jun 2007, 21:20:58.

Comment

Originally posted by beautyless View Post
            Core2Quad แบ่งแคชออกเป็นสองก้อน ก้อนแรกมี 4 เมก(คอร์1 คอร์2ใช้ร่วมกัน) ก้อนหลังมีอีก 4 เมก(คอร์3 คอร์4ใช้ร่วมกัน) ซึ่งรวมๆ แล้วก็เป็น 8 เมก โดยคอร์คู่แรกคงจะไม่ได้ใช้แคชของคอร์คู่ที่สอง เพราะมันแยกจากกันเด็ดขาด การส่งสัญญาณต้องติดต่อผ่านทาง FSB ซึ่งต้องส่ง-รับข้อมูลจากคอร์คู่แรกกับ Northbridge และย้อนกลับไปหาคอร์อีกคู่หนึ่ง(ติดต่อกับคู่หูของตัวเองได้โดยตรง แต่ติดต่อกับอีกคู่ข้างๆ ภายใน Package ไม่ได้) ทำให้เกิดคอขวดได้ง่าย แต่ถ้าเป็น 4cores แท้ๆ นั้นจะต้องรวมทุกคอร์ไว้บนDie เดียวกันและติดต่อกันภายในซีพียูได้ทุกคอร์(ไม่ใช่แค่อยู่ในกระดองเดียวกัน) ตามลักษณะเช่น PhenomX4/FX แต่ทว่าเนื่องด้วย Intel มีเทคโนโลยีเรื่อง Double Core นี้ มาตั้งแต่ PD8xx แล้ว เพราะฉะนั้นก็เป็นการง่าย และรวดเร็วในการส่ง Quad Core ก่อน AMD เป็นเวลานานพอสมควร และอีกทั้งประสิทธิภาพก็เป็นที่น่าพอใจด้วย

ปล. การแชร์แคช เป็นการพัฒนาอย่างนึงให้ใช้แคชได้เต็มประสิทธิภาพ
            การSHARE L2 เป็น ความวิบัต ของงานเมาติเทรดดิ้ง
            เพราะ เมื่อ L2 SHARE กันแล้ว แล้วมันโดน CORE ใดcore นึง กินไปหมด แล้ว จะถึงคราวฆาต
            ไม่เชื่อลอง PI 32 2งานแล้ว ฟัง MP3 ไปซิครับ!!!

Comment

Originally posted by เสือไรเฟิล View Post
              การSHARE L2 เป็น ความวิบัต ของงานเมาติเทรดดิ้ง
              เพราะ เมื่อ L2 SHARE กันแล้ว แล้วมันโดน CORE ใดcore นึง กินไปหมด แล้ว จะถึงคราวฆาต
              ไม่เชื่อลอง PI 32 2งานแล้ว ฟัง MP3 ไปซิครับ!!!
              งืมๆ สงสัยผมคงฟังแต่ทฤษฎีมากไป ลองคิดอีกทีในทางปฏิบัติก็น่าจะเป็นอย่างนั้น เพราะถ้างานหนึ่งมันหนักหน่วงจนเกินไป มันจะสูบแคชไปจนเกลี้ยง อาจจะทำให้คอร์ที่จะโหลดอีกงานหนึ่งก็จะไม่เหลือแคชไว้ให้อีกงานเลย หรือเหลือน้อยมาก หรือต้องให้อีกคอร์หนึ่งรอช่วงระยะเวลาหนึ่ง หรือต้องไปใช้หน่วยความจำที่ช้ากว่าคือแรมแทน จนประสิทธิภาพที่จะได้ตามแบบมัลติดเทรดที่จะ สามารถทำงานอีกงานหนึ่งได้ตามปกติต่ำลง เพราะไม่มีการสงวน ทรัพยากรแคชไว้ให้อีกคอร์นึงให้ใช้งานได้ตามปกติ ิ(ซึ่งจะเกิดขึ้นเมื่อมีการจัดการแคชไม่สมดุล)

Comment

ความรู้ทั้งนั้น จดๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

เข้ามาอ่านแล้ว สุดๆ ครับผม ความรู้ทั้งนั้นครับผม เป็นอะไรที่เคยรู้ แต่ว่าไม่เคยลึกขนาดนี้นะครับ สุดๆ ครับ แต่ละคนที่ตอบคำถาม รู้จริง ๆครับ นับถือ ผู้น้อยคาระวะ 1 จอกครับ เลื่อมใส เลื่อมใส

Comment

Intel มันแพงค่าโฆษณา ค่อนข้างเกินความจำเป็น แรงจริงป่าวไม่รู้(เพราะไม่เคยเล่น-.-)

AMD ไม่ต้องโฆษณายังขายดี ขายออกทั่วโลก ราคาก็ถูกด้วย เนี้ยนเนียน

เอ้าแวะเชียร์ซะหน่อย!

Comment

สาวๆ ทั้งนั้น

Comment

แอบมีเอี่ยว อุอุ

Comment

ต้องใช้งานดูครับถึงจะรู้เทียบๆๆกานเลย

Comment

ดันๆ ...

Comment

ผู้น้อยขอคาราวะท่านผู้รู้จริงที่ให้ความรู้ 1 จอก เช่นกัลล

Comment

Working...
                              X