overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: อยากได้ความรู้เกี่ยวกับ X-Fi Platinum ครับ (หาแล้วแต่ไม่ได้คำตอบที่อยากรู้ครับ)

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Default อยากได้ความรู้เกี่ยวกับ X-Fi Platinum ครับ (หาแล้วแต่ไม่ได้คำตอบที่อยากรู้ครับ)

เนื่องจากวันที่ 14 นี้ผมจะไปซื้อตัว X-Fi Platinum ในงาน commart

สิ่งที่ผมอยากทราบคือ

1. วิธีเลือกซื้อต้องดูชิปที่ตัวการ์ดด้วยรึปล่าวครับ (เหมือน Ram อะไรประมาณนั้น)

2. หรือว่าต้องดู Model เหมือนกับ Samsung 226bw (ที่ต้องหา Model S)

3. ราคาต่างจากพันทิพย์มากรึปล่าวครับ (ในงานจะอยู่ที่ 6,900 อาจจะมีของแถมอีก)

4. เห็นตัวการ์ดตระกูล X-Fi บางตัวขาดตลาดมานานมากๆ อยากทราบว่า จะมีรุ่นอื่นออกหลังจากนี้รึปล่าวครับ (กลัวซื้อแล้วเดือนถัดไป ออกตัวใหม่มา เสียดายตังค์ครับ)

ก่อนหน้านี้ผม Pm ถามคุณ battlecruiser มา 2 รอบแล้ว ผมว่าถ้ามาตั้งกระทู้ คนอื่นก็ได้อ่านด้วย อีกอย่าง เกรงใจแล้วด้วยครับ

เคยมีคนบอกว่าผมคิดมากไป แต่ผมว่าผลที่ได้กลับมาทุกครั้งมันคุ้มกับเงินที่เสียไปครับ
    Last edited by soniconline; 12 Jun 2007 at 22:53:51.

OverclockZone Member
    Ramintra , Bangkok

X-Fi Platinum ในงาน commart ไม่มีรุ่นพิเศษไรแล้วครับ ผมว่าลองดูสภาพของอุปกรณ์และก็ ทดสอบการ์ดว่าใช้งานได้ดีเป้นปรกติก็โอเคแล้วครับ ส่วนเสียงใส่แค่ใหนแล้วแต่หู แล้วแต่การปรับแต่ง มี Sound cr' ปรับไม่เป้นก็ใช้งานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพนะครับ

แล้วที่มันลดราคาก็เพราะมีรุ่นใหม่ออกมาครับเป็นรุ่นที่มี X-Ram มาให้ 64 Mb ครับชื่อรุ่นก็
    X-Fi Platinum Fatal1ty Champion Series ครับ

http://www.creative.com/products/pro...&product=16559

แต่ยังไม่เห้นตัวจิงเลยนะครับ อุอุไม่รู้ว่าราคาขายเท่าใหร่แต่ไม่น่าเกิน 10000

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Quote Originally Posted by nitro2004 View Post
    X-Fi Platinum ในงาน commart ไม่มีรุ่นพิเศษไรแล้วครับ ผมว่าลองดูสภาพของอุปกรณ์และก็ ทดสอบการ์ดว่าใช้งานได้ดีเป้นปรกติก็โอเคแล้วครับ ส่วนเสียงใส่แค่ใหนแล้วแต่หู แล้วแต่การปรับแต่ง มี Sound cr' ปรับไม่เป้นก็ใช้งานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพนะครับ

แล้วที่มันลดราคาก็เพราะมีรุ่นใหม่ออกมาครับเป็นรุ่นที่มี X-Ram มาให้ 64 Mb ครับชื่อรุ่นก็
    X-Fi Platinum Fatal1ty Champion Series
    ครับ

http://www.creative.com/products/pro...&product=16559

แต่ยังไม่เห้นตัวจิงเลยนะครับ อุอุไม่รู้ว่าราคาขายเท่าใหร่แต่ไม่น่าเกิน 10000
    ฟังดูน่ากลัวจัง -*-

แล้ว X-Ram นี่คืออะไรครับ มีประโยชน์อะไรบ้างครับ

นี่คงเป็นตัวเดียวกันครับ ราคา 9,900 บาทครับ

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3113

แล้วถ้าผมไม่ได้เล่นเกมส์ ตัว X-Ram ก็ไม่มีประโยชน์ ใช่หรือไม่ครับ

แล้วถ้าผมไม่ซีเรียสเรื่อง X-Ram ตัว X-Fi Platinum ก็ยังถือว่าคุ้มอยู่ถูกหรือไม่ครับ
    Last edited by soniconline; 12 Jun 2007 at 23:28:36.

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ซื้อการ์ดเสียง ส่วนใหญ่จะไม่แถมอะไรนี่ครับ

vasag's Avatar

รู้สึกว่ารู่น fatality กับ eile จะแถมลำโพงนะ เม้าส หูฟังด้วย ปลี๋ยนเป็นลดราคาได้ปะ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

X-music = Platinum = SB0460 ตัวเดียวกัน แต่ platinim ได้frontpanel ที่มีค่ายิ่ง

Fatal1ty FPS / GAmer FPS = SB 0466 ได้ X-ram GAmer FPS ไม่ได้ Frontpanel

แต่ได้ของแถมคือ หูฟัง+เมาส์ [ทำให้มันแพงเท่า platinum]

.

X-ram คืออะไร

http://www.digit-life.com/articles2/...-fi-part3.html

สรุป X-ram ทำให้ ใช้ cpu น้อยลง เวลาเล่นเกมส์ที่ใหช้เสียง3มิติเยอะๆ ทำให้ FPS เพิ่มเล็กน้อยเท่านั้น

แต่ไม่ทำให้เสียงดีขึ้น

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ สรุปผมจะไปหาตัว Platinum แต่ถ้าสภาพของในงานมันเน่า คงเลิกคิดจะซื้อ

ในร้าน hwh xmusic เน่ามาก ตัวการ์ดเป็นรอยเต็มไปหมด ไม่รู้ไปขุดมาจากไหน -*-

OverclockZone Member

เน้น ดูหนัง ฟังเพลง ใช้รุ่นไหนดีครับ
    ที่พอๆ กับ x-fi music
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member 12040010's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    X-music = Platinum = SB0460 ตัวเดียวกัน แต่ platinim ได้frontpanel ที่มีค่ายิ่ง

Fatal1ty FPS / GAmer FPS = SB 0466 ได้ X-ram GAmer FPS ไม่ได้ Frontpanel

แต่ได้ของแถมคือ หูฟัง+เมาส์ [ทำให้มันแพงเท่า platinum]

.

X-ram คืออะไร

http://www.digit-life.com/articles2/...-fi-part3.html

สรุป X-ram ทำให้ ใช้ cpu น้อยลง เวลาเล่นเกมส์ที่ใหช้เสียง3มิติเยอะๆ ทำให้ FPS เพิ่มเล็กน้อยเท่านั้น

แต่ไม่ทำให้เสียงดีขึ้น
    แล้วSB0460 กับSB0466 อันไหนเสียงเข้าท่ากว่ากันครับ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by 12040010 View Post
    แล้วSB0460 กับSB0466 อันไหนเสียงเข้าท่ากว่ากันครับ
    PCB เหมือนกัน ต่างกันแค่แรม 16 MB VS 64 MB

Bookmarks

Bookmarks