Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีกระตุ้นสัญญาณ Internet True..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Teardrop View Post
    คือไม่ได้เอาหลักการมาอ้างนะงับ แต่รู้สึกผมจะลืมพูดในอยู่หน่อยนึง ^^'a

คือ "การกระตุ้นสัญญาณ" ที่ท่านต้องโทรแจ้งให้ทาง true ทำจริงๆ แล้วมันคือการ reset port ทางฝั่ง ISP งับ ซึ่งเจ้าหน้าที่อาจพยายามพูดให้เป็นภาษาชาวบ้านมั่ง หรือไม่ก็เจอ call center ที่ไม่มีความรู้ทางนี้ เค้าเลยตอบมาว่า กระตุ้นสัญญาณ

แล้วไอ้การ reset port ก็เหมือนท่าน reset router นั้นละงับ เพียงแต่อันนี้เป็นทางฝั่ง true (มีบางกรณี คือเกิด error, port hang, ข้อมูลค้าง ฯลฯ ทางฝั่ง ISP เองจะทำให้ Net อืดหรือเน่าได้ ก็จะใช้วิธีนี้ละงับ)

ส่วนการที่ท่านโทรเข้า router โดยไม่ต่อ splitter ไว้ หรือต่อไว้ ถ้าลองคิดนัตั้งแต่ สายโทรฯ จนถึง true มันก็เหมือนเดิม แล้วโดยปกติมันก็มีทั้งสัญญาณ net + โทร วิ่งพร้อมกันอยู่แล้ว ที่ต่างจากเดิมมีแค่ส่วน router ของท่านที่ปกติไม่เคยเจอสัญาณ โทร วิ่งมาถึงอะงับ

เพราะฉะนั้น ที่ท่านทำมันเลยเหมือนการกระตุ้น router ท่านซะมากกว่า ไม่ได้เกี่ยวข้องกับสัญญาณ net เลย หรือพูดอีกอย่างก็คือ ตัวต้นเหตุที่ทำให้ net อืด น่าจะเกิดจากตัว router นั้นละงับ หรือไม่งั้นก็คือหลังจาก วางสาย ทางช่างเทคนิคของ true ทำการ reset port ให้พอดีงับ

คือผมค่อยข้างแน่ใจว่า ท่านเจอ พนักงานพูดแบบส่งๆ อะงับ เพราะ call center ที่รับสายโดยบางคนไม่ได้มีความรู้ด้าน network โดยตรง จะรู้แค่ตาม script อะงับ

ps เวลาที่โทรไป มักจะบอกให้ต่อตรงเพราะ ทางฝั่ง ISP จะได้ check ค่า สัญญาณต่างๆ อย่างเช่นค่า noise margin ได้งับ ซึ่งจริงๆ ดูจากทาง router ของท่านก็ได้โดยไม่ต้องถอด splitter ออก เวลาผมโทรไป ถ้าเจอ callcenter แบบที่ตาม script อย่างเดียวส่วนใหญ่ผมก็จะ ของสาย ฝ่ายเทคนิค อะงับแล้วก็ บอกค่าพวกนี้ไปเลย ตอนเค้าบอกให้ผมต่อตรง เพราะผมใช้เบอร์ net นั้นละโทรไปเลย

ps2 ขออภัยเรื่อพิมพ์ผิดข้างบนนะงับ
    เมื่อกี้ก็ลองโทรเข้าไปสอบถามที่ทรู 02-900-9898

คงเป็นเจ้าหน้าทีคนใหม่..เสียงไม่เหมือนเดิม
    ผมถามว่า "กรณีย์เน็ตอืด หรือวิ่งไม่ค่อยสม่ำเสมอ
    ผู้ใช้บริการมีวิธีกระตุ้นสัญญาญเองหรือไม่"

คำตอบที่ได้..ก็เหมือนเมื่อวานครับ
    วิธีกระตุ้นสัญญาณ "คือโทรเข้าเบอร์เน็ตนั้นๆ ให้ดังซัก 5-6 ครั้ง"

** จริงๆ ถ้าท่านอยากรู้ว่าที่ผมบอกจริงหรือไม่
    ท่านก็แค่โทรเข้าศูนย์...ท่านก็รู้แล้วครับ..

แล้วก็ลองถามถึงสัญญาณ AnnexM/A/J
    เจ้าหน้าที่ก็ยืนยัน เป็นไปตามนั้น ถ้าเราเตอร์บางรุ่น
    ไม่รองรับ ก็ให้อัปเดท Firmware ซึ่งก็ได้ทำไว้ให้
    อัปเดทแล้ว...

** ถ้าเราเตอร์ไม่รองรับสัญญาณ AnnexM/A/J
    ทางทรูแนะนำให้อัปเดท Firmware ก็ลองสอบถามดูครับ
    ว่าโหลด Firmware ล่าสุดคืออันไหน โหลดจากไหน..

------------

จากที่ท่านข้างบนโพ๊สต์ไว้ ผมไม่ได้บอกว่าถูกหรือผิด
    แต่อีกข้อเท็จจริง..ที่ท่านคนโพ๊สต์อาจจะไม่รู้..

การกระตุ้นสัญญาณ ทางทรูทำอย่างไร ผมก็ไม่รู้
    แต่ที่โทรไปถาม 2 รอบ ก็ได้คำตอบเดิมๆ..
    แบบนี้จะเชื่อถือได้ไหม..

โดยปกติมันก็มีทั้งสัญญาณ net + โทร วิ่งพร้อมกันอยู่แล้ว
    อันนี้ก็ไม่เสมอไปหรอกครับ
    -->ตอนขอใช้เน็ตครั้งแรก เบอร์มาแล้ว
    โทรศัพท์ใช้ได้แล้ว..แต่เน็ตเล่นไม่ได้
    เพราะสัญญาณเน็ตยังไม่ปล่อยมา

-->บางครั้งเน็ตเล่นไม่ได้ แต่โทรศัพท์ก็ใช้ได้ปกติ
    ดูไฟที่เราเตอร์ ไฟ DSL ไม่ติด..ท่านรู้ไหม เพราะอะไร
    ก็เพราะสัญญาณ DSL ไม่มา หรือมีปัญา..

************สัญญาณโทรศัพท์ กับเน็ต มันวิ่งสายเดียวกัน
    แต่ไม่จำเป็นต้องมาด้วยกัน..

เรื่องพนักงานพูดตามสคริป
    ถ้าดูถึงความเป็นจริงๆ องค์กรณ์ไหญ่ขนาดนั้น
    ถ้ามีสคริปจริงๆ สคริปก็คงกลั่นกรองมาดีแล้ว
    ตรวจสอบดีแล้ว...ถึงให้พนักงานนำไปใช้
    คงไม่ปล่อยให้ใช้สคริปกันมั่วๆ หรอกครับ

แต่ถ้าบอกว่าพนักงานมั่วกันเอง
    อันนี้ก็คงเป็นไปได้..องค์กรณ์ที่ตรวจสอบได้
    ถ้าพนักงานมั่วเอง..พนักงานเองก็คงรู้ว่าจะเกิดอะไรตามมา..

จริงๆ ก็ไม่ได้จะขัดแย้งอะไรกับท่าน
    แต่ก่อนที่ท่านจะขัดแย้งอะไรกับใคร
    ถ้าหากสิ่งนั้นท่านเองก็ตรวจสอบได้
    ก็ช่วยตรวจสอบก่อนก็ดีครับ..
    02-900-9000,02-900-9898
    แค่ยกโทรศัพท์..ท่านก็รู้แล้ว..

Comment

ได้ข้อมูล ละงับ.... จากช่างโทรฯ (รุ่นเก๋าหน่อย) มันเป็นวิธีการ ของช่างโทรฯ สมัยก่อนจะมี adsl ใช้กันเลยอะ

"เพราะตอนที่มีคนโทรเข้าจะมีสัญญาณไฟแรงกว่าปกติ ช่วยสปาร์คให้สายที่หลวมๆ เชื่อมต่อกันได้ชั่วคราว "

แต่เป็นวิธีใช้แก้ขัดชั่วคราวเท่านั้นอะงับ ทิ้งไว้ซักพักก็จะเป็นใหม่ ถ้าจะแก้ไขถาวร ก็ต้องเดินสายใหม่อะงับ

อาการจะมีค่า noise margin ต่ำกว่าปกติ + จขกท ไม่ต่อพ่วง โทร หรือ ไม่ค่อยได้ใช้ โทรเบอร์นั้นด้วยใช่มะงับ ?

ps2 ไม่ได้ต้องการ ขัดแย้งงับ เพียงแต่มองหาเหตุผล support งับ เพราะถ้าเชื่อเพราะแค่มีใครซักคนบอกให้ทำ โดยไม่มีเหตุผล หรือ ข้อมูลมา support ขออภัยด้วยละกันงับถ้าทำให้ขุ้นเคือง ( ใน บ. เก่าผม ที่ฝ่าย IS ไปซ่อมคอมแล้วเกิด ระบายอารมณ์ใส่เครื่องโดยการ ตบเครื่อง แล้วอ้างว่าเป็นวิธีซ่อม กลายเป็นว่าหลังจากนั้น ทั้งแผนกบัญชี เวลาเครื่องพังเค้าเล่น ตบเครื่องก่อนเลย - -! )
      Last edited by Teardrop; 30 Dec 2009, 11:36:46.

Comment

เรื่องทฤษฎีไม่รู้ครับ รู้แต่ว่าใช้ได้ผลจริงๆใช้วิธีนี้มาปีกว่าละ ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ เน็ตหลุดต่อไม่ค่อยไม่ค่อย โทรเข้าเบอร์ที่ต่อเน็ตซักพักก็ติดเลยไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม

Comment

เดี๋ยวนี้..ตอนเช้า ก่อนใช้งาน
          ผมจะกระตุ้นมันก่อนเลย..
          ผลคือ..ทั้งวัน ทั้งคืน..
          เน็ตวิ่งเร็วตลอด..ไม่มีงอแง..

ปกติเวลาโหลดบิต
          ถึงแม้จะใช้แบนวิทไปนิดเดียว
          แต่ก็เข้าเว็บอื่นไม่ได้เลย..

หลังจากอัป firmware
          ในขณะที่โหลดบิตอยู่
          ก็ยังเข้าเว็บได้ปกติ..
          แถมความเร็วก็แทบไม่ต่างจากเดิม

ท่านใดใช้ Zyxel P-660HW-T1 v2(ตัวสีขาว)
          ที่ซื้อมาใช้เองนะครับ ไม่ใช่ตัวที่ทรูแจก
          ก็เอา firmware เวอร์ชั่นล่าสุดมาอัปเดทกันเลยครับ

ลิงค์โหลดที่เขียนว่า P-660HW-T1 v2(White housing)

http://www.zyxel.co.th/web/support_c...mNo=PRG2007009

Comment

ก่อนอื่นไม่ได้ต้องการแย้งหรือไม่เชื่ออะไรนะครับ
            แต่
            อยากให้ลองจับภาพสัญญาณพวก
            SNR กับ Line atten ทั้ง up/down มาดูหน่อย
            ว่าก่อนและหลังกระตุ้นสัญญาณด้วยวิธีดังกล่าว
            มันมีค่าต่างกันอย่างไร
            เพราะผมลองแล้วมันก็เหมือนเดิม

Comment

Originally posted by hikky View Post
              ก่อนอื่นไม่ได้ต้องการแย้งหรือไม่เชื่ออะไรนะครับ
              แต่
              อยากให้ลองจับภาพสัญญาณพวก
              SNR กับ Line atten ทั้ง up/down มาดูหน่อย
              ว่าก่อนและหลังกระตุ้นสัญญาณด้วยวิธีดังกล่าว
              มันมีค่าต่างกันอย่างไร
              เพราะผมลองแล้วมันก็เหมือนเดิม
              ผมไม่สนใจว่าอะไรมันเหมือนเดิม หรือแตกต่างหรอกครับ
              รู้แต่ว่า..ทำแล้ว เน็ตผมใช้งานได้ดี..แค่นี้ก็พอแล้ว..

ส่วนท่านอื่น..จะใช้ได้ หรือไม่ได้
              มันก็ไม่เกี่ยวกับผม..เรื่องของหลักการณ์
              และเหตุผล..แค่เราเตอร์รุ่นเดียวกัน
              แต่ Firmware คนละเวอร์ชั่น
              มันก็แตกต่างกันแล้ว...

ผมใช้เน็ตทรู 1 เม็ก(วิ่งนอก) 3 เม็ก(วิ่งไทย)
              จากที่เน็ตแทบใช้ไม่ได้เลย
              แต่ตอนนี้...

กรุงเทพ.

โซนนอก

โซนขอบโลก

ปล. ผมไม่ได้มาชวนใครให้ทำตาม
              ไม่ได้มาบังคับใครให้เชื่อ..

แค่นำมาบอกกล่าว..เผื่อบางท่าน เจอปัญหาเดียวกัน
              แล้วยังทางแก้ใขไม่ได้..ก็นำไปใช้ดู..

ยาขนานเดียวกัน..
              ก็ใช่ว่าจะรักษาทุกคนให้หายเหมือนกันได้..

Comment

ปกติของผมไม่ได้กระตุ้นให้มันเร็วขึ้นอะครับ แค่มันต่อติดยากมากกกกก เลยโทรกระตุ้นถึงจะต่อติด ส่วนกระตุ้นให้เร็วขึ้นหรือเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบได้

Comment

Originally posted by kekkung View Post
                  ปกติของผมไม่ได้กระตุ้นให้มันเร็วขึ้นอะครับ แค่มันต่อติดยากมากกกกก เลยโทรกระตุ้นถึงจะต่อติด ส่วนกระตุ้นให้เร็วขึ้นหรือเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบได้
                  จริงๆ การโทรกระตุ้น มันก็คงไม่ทำให้เน็ตเร็วกว่าเดิมได้
                  แต่อาจจะทำให้เน็ตเร็วตามปกติได้...
                  ถ้าจะเพิ่มความเร็วเน็ต..ก็ต้องไปเพิ่มที่แพ็คเก็ตทรู..

เข้าใจว่า บางท่าน เน็ตเร็วปกติอยู่แล้ว
                  ต่อให้ท่านโทรจนสายไหม้..ก็คงไม่เห็นผลอะไร..

ถ้าอ่านตั้งแต่แรกๆ ที่ผมโพ๊สต์
                  ปัญหาของผม คือเน็ตอืด หลุดบ่อย
                  เล่นไม่ได้...โทรไปหาทรู ทางเจ้าหน้าที่ทรูก็แนะนำมา..

แต่ที่น่าสนใจกว่าคือ...เน็ตผม 1 เม็ก
                  หลังจากอัป firmware เพื่อให้รองรับสัญญาณ AnnexM
                  เน็ตก็เร็วกว่าปกติมาก...ถ้าได้แบบนี้ตลอดไป ก็เยี่ยมเลย
                  ซื้อเน็ต 1 เม็ก ได้เน็น 3 - 10 เม็ก..

Comment

เห็นหัวกระทู้แล้วตกใจ นึกว่าเอาไฟ 220 จี้ เอิ้กๆๆ ^_^

Comment

Originally posted by mk2009 View Post
                      ไม่มีหลักการณ์หรือข้อมูลใดๆสนับสนุนครับ

แต่เป็นวิธีการที่เจ้าหน้าที่สาวทรูแนะนำมาเมื่อเช้าครับ
                      และผมลองแล้วก็ได้ผลอย่างที่เจ้าหน้าที่แนะนำครับ

จากที่เมื่อเช้าเน็ตใช้ไม่ได้เลย
                      เมื่อทางเจ้าหน้าที่แนะนำวิธีกระตุ้นสัญญาณ
                      กระตุ้นเสร็จ ก็ได้ความเร็วเกินสปีตเลยครับ

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ลองโทรไปสอบถามที่ศูนย์ทรูนะครับ
                      02-900-9898 นะครับ.

พอดีอีกท่านหนึ่ง แนะนำให้เปลี่ยนโมดเราเตอร์
                      ลองหาข้อมูลดู ก็เจอข้อมูลที่น่าสนใจ กำลังจะลองทดสอบ
                      ได้ผลยังงัยจะมาแจ้งเพิ่มเดิมนะครับ..
                      ท่านจ่าย 590 ปะทำไมของท่านอัพโหลดได้แค่ 512Kb เองอะ

ของผมอัพได้ 1Mb นะ 590 เหมือนกัน

Comment

ได้แค่นี้เอง

คอยยังชั้ว
                        Last edited by wi; 4 Jan 2010, 06:12:48.

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                          คือไม่ได้เอาหลักการมาอ้างนะงับ แต่รู้สึกผมจะลืมพูดในอยู่หน่อยนึง ^^'a

คือ "การกระตุ้นสัญญาณ" ที่ท่านต้องโทรแจ้งให้ทาง true ทำจริงๆ แล้วมันคือการ reset port ทางฝั่ง ISP งับ ซึ่งเจ้าหน้าที่อาจพยายามพูดให้เป็นภาษาชาวบ้านมั่ง หรือไม่ก็เจอ call center ที่ไม่มีความรู้ทางนี้ เค้าเลยตอบมาว่า กระตุ้นสัญญาณ

แล้วไอ้การ reset port ก็เหมือนท่าน reset router นั้นละงับ เพียงแต่อันนี้เป็นทางฝั่ง true (มีบางกรณี คือเกิด error, port hang, ข้อมูลค้าง ฯลฯ ทางฝั่ง ISP เองจะทำให้ Net อืดหรือเน่าได้ ก็จะใช้วิธีนี้ละงับ)

ส่วนการที่ท่านโทรเข้า router โดยไม่ต่อ splitter ไว้ หรือต่อไว้ ถ้าลองคิดนัตั้งแต่ สายโทรฯ จนถึง true มันก็เหมือนเดิม แล้วโดยปกติมันก็มีทั้งสัญญาณ net + โทร วิ่งพร้อมกันอยู่แล้ว ที่ต่างจากเดิมมีแค่ส่วน router ของท่านที่ปกติไม่เคยเจอสัญาณ โทร วิ่งมาถึงอะงับ

เพราะฉะนั้น ที่ท่านทำมันเลยเหมือนการกระตุ้น router ท่านซะมากกว่า ไม่ได้เกี่ยวข้องกับสัญญาณ net เลย หรือพูดอีกอย่างก็คือ ตัวต้นเหตุที่ทำให้ net อืด น่าจะเกิดจากตัว router นั้นละงับ หรือไม่งั้นก็คือหลังจาก วางสาย ทางช่างเทคนิคของ true ทำการ reset port ให้พอดีงับ

คือผมค่อยข้างแน่ใจว่า ท่านเจอ พนักงานพูดแบบส่งๆ อะงับ เพราะ call center ที่รับสายโดยบางคนไม่ได้มีความรู้ด้าน network โดยตรง จะรู้แค่ตาม script อะงับ

ps เวลาที่โทรไป มักจะบอกให้ต่อตรงเพราะ ทางฝั่ง ISP จะได้ check ค่า สัญญาณต่างๆ อย่างเช่นค่า noise margin ได้งับ ซึ่งจริงๆ ดูจากทาง router ของท่านก็ได้โดยไม่ต้องถอด splitter ออก เวลาผมโทรไป ถ้าเจอ callcenter แบบที่ตาม script อย่างเดียวส่วนใหญ่ผมก็จะ ของสาย ฝ่ายเทคนิค อะงับแล้วก็ บอกค่าพวกนี้ไปเลย ตอนเค้าบอกให้ผมต่อตรง เพราะผมใช้เบอร์ net นั้นละโทรไปเลย

ps2 ขออภัยเรื่อพิมพ์ผิดข้างบนนะงับ
                          งั้นจะให้ทำสอบภาคปฏิบัติ กันครับ คือ สายโทรศัพท์หน่ะลองไปจับดูไฟมันจะไม่ดูด จริงมีไฟแต่เราไม่ค่อยรู้สึกเพราะมันเบาไป ลองจับแล้วใช้มือถือโทรเข้าบ้านดแรงไฟแรงจะมาสนต้องสะบัดมือออกเลยทีเดียว แล้วมันก็จะคืนสู่ระดับไฟปกติคือไม่รู้สึก ลองสุดสอบได้ครับว่าตอนมีสัญญานโทรเข้ามามันจะเหมือนมีกระแสไฟฟ้าแรงๆเบิกทางมาลูกนึง แต่มนมีผลอะไรบ้างผมไม่รู้ต้องดูผล
                          (การรู้สึกว่ากระแสไฟมันแรงหรือเบามันขึ้นอยู่กับบุคคลด้วยครับบางคนแค่ไฟเบาๆก็จี๊ดที่มือแล้วบางคนด้านจับไปไม่รู้สึกแต่สัญญานโทรเข้ารู้สึกแน่ๆเพราะมันแร๊ง เหอๆ)
                          Last edited by bigkung379; 4 Jan 2010, 23:03:20.

Comment

'ง่ะ หลักการรุ่นเก๋า แต่น่าจะให้สายใหม่น่ะ ทรู เอาจริงๆก็ไม่กี่บาทหรอก พี่ 3 เค้ายังกล้าเลย(ก็มันหวังผลอนาคต) (แต่พี่ทรูก็หวังเหมือนกันแหละ ผมรู้)

Comment

แล้วเราต่อตรง
                              แล้วจะเล่นเน็ตไปคุยโทสับไปได้มะ

Comment

วิธีกระตุ้นการจ่ายเงินของลูกค้าก็คือ

ทำให้เน็ตช้าลง กิกิ

ของเพื่อนผม ทั้งหลุดทั้งช้า ครับ หลังจ่าย ดีขึ้นทันตาเห็น

Comment

Working...
                                X