Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีกระตุ้นสัญญาณ Internet True..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีกระตุ้นสัญญาณ Internet True..

ท่านอื่นที่ใช้เน็ตทรู เป็นเหมือนผมไหมครับ

--> พอปลายๆเดือน เน็ตจะเริ่มอืด และอืดขึ้นเรื่อยๆๆ
    --> จากอืด ก็เริ่มหลุดบ่อยๆๆ

** พอไปจ่ายเงินปุ๊บ เน็ตก็กลับมาเป็นปกติทันที
    ทั้งๆที่ยังไม่ครบกำหนดวันชำระเงิน(เหลือเกือบ 10 วัน)

** ผมเลยจำเป็นต้องชำระเงินก่อนกำหนดปคะจำเลย..
    ขี้เกียจโทรไปทะเลาะกับทรู..

เดือนนี้ก็เหมือนเดิมอีก..กำหนดชำระ วันที่ 6 ม.ค.2553
    เลยลองโทรไปหาทรู...พอแจ้งอาการ ทางเจ้าหน้าทีก็แจ้งว่า
    จะส่งเจ้าหน้าที่มาตรวจสอบให้..และอาจจะมีค่าใช้จ่าย
    แล้วแต่เจ้าหน้าที่ที่มาตรวจสอบจะแจ้ง..(จะเอาเงินตรูอีกละ)

ผมก็บอกว่า..ปกติเวลาเน็ตอืด ผมโทรมา
    ทางเจ้าหน้าที่ก็กระตุ้นสัญญาณให้ ก็ใช้ได้แล้วนี่ครับ..

เจ้าหน้าที่คนนั้นก็แจ้งว่า..มันคนละอาการนะ
    ถ้าอืดอย่างเดียว กระตุ้นสัญญาณ ถ้าหลุดด้วย
    ต้องให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบให้..

ผมก็บอกว่า..อาการเดียวกันกับคราวก่อนๆแหละครับ
    โทรมาแจ้ง เจ้าหน้าที่ก็บอกว่ากระตุ้นสัญญาณให้
    แล้วก็ดีขึ้น..และใช้ได้..

เจ้าหน้าที่สาว(หรือเปล่าไม่รู้) เริ่มทำเสียงแข็ง
    ก็แล้วแต่คุณ..ตกลงคุณจะกระตุ้นสัญญาณใช่ไหม
    คุณก็กระตุ้นเอง..ต่อตรงไม่ผ่านสปลิตเตอร์
    แล้วเอามือถึอคุณโทรเข้าเบอร์เน็ตนี้..
    จากนั้นผมก็บอกวางสายไป..รู้สึกหงุดหงิดหน่อย..

ผมงงนิดหน่อย..เพราะปกติ โทรไป
    ทางเจ้าหน้าที่จะกระตุ้นสัญญาณให้
    แต่คราวนี้ให้เราทำเองซะงั้น..

เลยมาสรุปวิธีกระตุ้นสัญญาณทรูให้นะครับ
    1.ต่อสายตรง ไม่ผ่านสปลิตเตอร์ เข้า เราเตอร์
    2.ใช้มือถือ โทรเข้าไปยังเบอร์เน็ตสายนั้น
    ** แม็กเน็ตที่ไม่ได้ขอเบอร์..ทำงัยหว่า...ไม่รู้เหมือนกัน..
    3.ลองโทรเข้า ทั้งแบบปิดเราเตอร์ และเปิดเราเตอร์..
    ผมโทร 2-3 รอบ..

ผลที่ได้คือ..
    --> เน็ตเร็วขึ้นจริงๆ ไม่หลุดด้วย
    --> ผมลองเช็คสปีต..ผลออกมา วิ่งเต็มสปีต

** เอามาบอก สำหรับท่านที่จีบสาวทรูไม่ค่อยเป็น
    ผมโทรไปทีไร..แม่ง..มีเรื่องจะทะเลาะกันทุกที..

** ถ้าทางเจ้าหน้าที่ทรูมาอ่าน จะบอกว่าจะขอบคุณมากๆ
    หากคุณแนะนำลูกค้า ด้วยถ้อยคำหรือวาที่ดีกว่านี้..

แม็กเน็ตที่มีเบอร์ทำได้ผลปะ

Comment

Originally posted by GOLDGEAR74 View Post
      แม็กเน็ตที่มีเบอร์ทำได้ผลปะ
      ถ้าตามที่ทรูแนะนำมา
      ผมว่าใช้ได้หมดนะครับ

การกระตุ้นสัญญาณ
      เราสามารถกระตุ้นได้เองจากปลายสาย
      ด้วยการโทรเข้าไปยังเบอร์เน็ตนั้นๆๆ

อย่าลืม..ถ้ามีสปลิตเตอร์ที่แยกเอาไปใช้โทรศัพท์ด้วย
      ก็ถอดออกก่อนนะครับ..ต่อตรงจากสายหลักเข้าเราเตอร์เลย
      แล้วก็โทรเข้าไป 2-3 ที ลองแบบเปิดเราเตอร์ด้วย ปิดเราเตอร์ด้วยนะครับ

Comment

แบบไม่มีเบอร์จะทำไงเนี่ย

Comment

จริงเดะ เพิ่งรู้นะเนี่ย ขอบใจ

Comment

ข้อ 1 ติดตรงที่ต้องใช้ สปลิตเตอร์ อะ
            เพราะ ต้องพ่วง ทั้ง โทรศัพท์บ้าน และ เครื่องแฟกซ์
            ไปต่อตรงเดี้ยงทั้งระบบเลย --* ( เบอร์เดียวใช้ครบวงจร คิคิคิ )

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ข้อ 1 ติดตรงที่ต้องใช้ สปลิตเตอร์ อะ
              เพราะ ต้องพ่วง ทั้ง โทรศัพท์บ้าน และ เครื่องแฟกซ์
              ไปต่อตรงเดี้ยงทั้งระบบเลย --* ( เบอร์เดียวใช้ครบวงจร คิคิคิ )

ถ้าเน็ตมีปัญหา เราก็สลับต่อตรงแป็บเดียว
              พอกระตุ้นสัญญาณเสร็จ ก็ต่อกลับเหมือนเดิมครับ..

** ต่อตรงก็แค่ตอนกระตุ้นสัญญาณนะครับ
              ทุกครั้ง ที่เจ้าหน้าที่กระตุ้นให้ เขาก็ให้ผมต่อตรงก่อนเหมือนกันแหละครับ..

ส่วนท่านที่ไม่มีเบอร์
              คงต้องโทรหาศูนย์อย่างเดียวแหละครับ

Comment

มันกระตุ้นสัญญาณได้ด้วยเหรอ
                ขอหลักการและข้อมูลเพื่อ support หน่อย

Comment

Originally posted by hikky View Post
                  มันกระตุ้นสัญญาณได้ด้วยเหรอ
                  ขอหลักการและข้อมูลเพื่อ support หน่อย
                  ไม่มีหลักการณ์หรือข้อมูลใดๆสนับสนุนครับ

แต่เป็นวิธีการที่เจ้าหน้าที่สาวทรูแนะนำมาเมื่อเช้าครับ
                  และผมลองแล้วก็ได้ผลอย่างที่เจ้าหน้าที่แนะนำครับ

จากที่เมื่อเช้าเน็ตใช้ไม่ได้เลย
                  เมื่อทางเจ้าหน้าที่แนะนำวิธีกระตุ้นสัญญาณ
                  กระตุ้นเสร็จ ก็ได้ความเร็วเกินสปีตเลยครับ

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ลองโทรไปสอบถามที่ศูนย์ทรูนะครับ
                  02-900-9898 นะครับ.

พอดีอีกท่านหนึ่ง แนะนำให้เปลี่ยนโมดเราเตอร์
                  ลองหาข้อมูลดู ก็เจอข้อมูลที่น่าสนใจ กำลังจะลองทดสอบ
                  ได้ผลยังงัยจะมาแจ้งเพิ่มเดิมนะครับ..
                  Last edited by mk2009; 29 Dec 2009, 13:49:30.

Comment

1 เท่าที่ผม อ่าน + ควาวมเข้าใจ network ผมนะ.... ไอ้ทั้งหมดที่ท่านทำอะ มันก็แค่การยิงสัญญาณรบกวน เข้าใส่ modem/router ของท่านเฉยๆ ไม่ได้มีผลอะไรกับระบบ network / สายโทร หรือทาง isp เลย

2 ผมใช้ net true ไม่เคยมีอาการช้า ช่วงปลายเดือนนะ (มีช้าบ้างเป็นบางครั้ง เวลามีเหตุอะไร)

3 อาการนี้ ต้องขอถามกลับว่า ท่านใช้งาน router นะ เปิด 24 ชม. เลยใช่ปะ ไม่เคยปิด... ผมว่าจริงๆ แล้วท่านแค่ ปิดเครื่องพักแปบนึง หรือ กด reset router ซักหน แล้วใช้งานต่อก็หายแล้วงับ อ้างอิงจากที่ท่านทำๆ ทั้งหมดมันส่งผลกระทบกับแค่ router ท่านเท่านั้น

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                      1 เท่าที่ผม อ่าน + ควาวมเข้าใจ network ผมนะ.... ไอ้ทั้งหมดที่ท่านทำอะ มันก็แค่การยิงสัญญาณรบกวน เข้าใส่ modem/router ของท่านเฉยๆ ไม่ได้มีผลอะไรกับระบบ network / สายโทร หรือทาง isp เลย

2 ผมใช้ net true ไม่เคยมีอาการช้า ช่วงปลายเดือนนะ (มีช้าบ้างเป็นบางครั้ง เวลามีเหตุอะไร)

3 อาการนี้ ต้องขอถามกลับว่า ท่านใช้งาน router นะ เปิด 24 ชม. เลยใช่ปะ ไม่เคยปิด... ผมว่าจริงๆ แล้วท่านแค่ ปิดเครื่องพักแปบนึง หรือ กด reset router ซักหน แล้วใช้งานต่อก็หายแล้วงับ อ้างอิงจากที่ท่านทำๆ ทั้งหมดมันส่งผลกระทบกับแค่ router ท่านเท่านั้น
                      ข้อ 1
                      ** อันนี้ผมก็ไม่รู้ครับ เจ้าหน้าที่ทรูแนะนำมา ผมก็แค่ทำตาม
                      ถ้าท่านอยากรู้ ก็ลองสอบถามที่ทรูครับ 02-900-9000, 02-900-9898

ข้อ 2
                      ** ถือว่าท่านโชคดี..แต่ผมประจำ ทุกเดือน..

ข้อ 3
                      ** เราเตอร์ผม เปิด-ปิด วันละหลายรอบ..และทุกครั้งที่เลิกใช้ ผมก็จะปิดทันที
                      เพราะผมใช้คนเดียว..อีกอย่าง..ผมก็เป็นช่างคอม ถึงไม่เก่ง แต่ก็เปิดร้านซ่อมคอม
                      อยู่แถวหลังตลาดหนองแขม...ถ้าสะดวกก็มาใช้บริการกันได้ครับ

** ผมแค่ทำตามที่เจ้าหน้าที่แนะนำ และได้ผลตามนั้น
                      ก็แค่อยากมาบอกต่อ เพื่อท่านที่ไม่อยากโทรหาทรู
                      ก็ลองแก้ปัญหาดู ก็แค่นั้น...

----------
                      อัปเดทข้อมูล จากทู้นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=687483

Originally posted by เรกะกอร์ฟ View Post
                      เปลี่ยน mode เราท์เตอร์หรือยังครับ

ตอนนี้ ทรู ส่งสัญญาณด้วย AnnexM/A/J แล้วนะครับ

ปล.ลอกคำตอบเขามาอีกที
                      แล้วก็ออกาหข้อมูล ได้ข้อมูลตามนี้
                      http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=krueklai

หลังจากเซ็ตค่าแล้ว..เข้าไปดูที่ Mod ของเราเตอร์
                      ก็ยังเหมือนเดิม...แต่..เมื่อทดสอบความเร็ว

ผมใช้เน็ตทรู 1M(วิ่งนอก) ในไทย 3M

ทดสอบบน Windows XP
                      ครั้งที่ 1

ครั้งที่ 2

ครั้งที่ 3

ทดสอบบน Windows 7
                      ครั้งที่ 1

ครั้ง 2

ครั้งที่ 3

ปล.ความเร็วที่วัดได้ ผมก็ไม่รู้มันมายังงัยครับ
                      ต้องลองใช้ดูก่อน ถ้าเน็ตเร็วกว่าเดิม ไม่หลุด
                      แค่นี้ก็พอละครับ..ส่วนเหตุผล หรือหลักการณ์อะไร
                      ผมไม่สนใจมันหรอกครับ..

Comment

ใจเย็นๆเน้อ ก็น่าสนใจดีครับ

ทฤีษฎีมันเกิดจากปฏิบัติก่อน ถ้าเขาเอาหลักการมาอ้างก็ช่างเข้าเถอะครับอันนี้มันถือเป็นเทคนิคใครอยากลองก็ลอง
                        ถ้ามันเป็นจริงก็จะเป็นความรู้ใหม่บัญญัติเป็นมาตราฐานและเป็นที่ยอมรับเองครับ

ปล. ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันข้อมูลตรงนี้ครับ

Comment

Originally posted by bigkung379 View Post

ทฤีษฎีมันเกิดจากปฏิบัติก่อน ถ้าเขาเอาหลักการมาอ้างก็ช่างเข้าเถอะครับอันนี้มันถือเป็นเทคนิคใครอยากลองก็ลอง
                          ถ้ามันเป็นจริงก็จะเป็นความรู้ใหม่บัญญัติเป็นมาตราฐานและเป็นที่ยอมรับเองครับ

ปล. ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันข้อมูลตรงนี้ครับ
                          ผมเองก็เป็นช่างคอมพิวเตอร์
                          ก็เพิ่งรู้เมื่อเช้านี้แหละครับ

ปกติโทรไป เจ้าหน้าที่้บอกให้ต่อตรงให้
                          ให้ปิดเราเตอร์ให้ ให้เปิดเราเตอร์ให้
                          ผมก้ไม่รู้ว่าเขากระตุ้นสัญญาณกันยังงัย
                          พอเขาบอกเสร็จแล้ว ให้ทดสอบ เน็ตก็ใช้ได้ปกติ
                          ก็ถือว่าจบปัญหากัน..

อ้อ..คำสั่ง telnet หรือเปิดสัญญาณ AnnexM/A/J
                          พอเปิดแล้ว วัดความเร็วเน็ต ก็ได้ตามภาพแหละครับ
                          ไม่รู้มาจากไหน 18M, 24M,77M
                          ยิ่งเช็คความเร็วเน็ต ก็ยิ่งเลอะเทอะไปใหญ่
                          เน็ตผมขอมา 1M(วิ่งนอก) 3M(ในไทย)

หลังจากใช้งานมา เน็ตก็ปกติดีนะครับ
                          ไม่หลุด ไม่อืด ยังไม่เจอปัญหาใดๆ
                          เมื่อกี้ลองเข้าไปวัดความเร็ว ก็ได้มาที่ 3.5M
                          ก็ยังเร็วกว่าปกิตอยู่ดี..

มีท่านใดใช้ telnet กันบ้างยังครับ
                          มันมั่วแบบผมไหม..77M เช็คมาได้..

Comment

TOT ที่บ้าน ถ้าเนตมันอืด ผมยกหูโทรศัพท์ทิ้งเลยครับ สิ่งที่ได้มา คือสัญญาณแรงขึ้นจริงๆ ครับ เมือก่อนมันหลุดด้วยครับ พอยกหูออกอาการดังกล่าวหายไปหมดหุหุ แต่ติดว่า ชาวบ้านพ่อแม่พี่น้องโทรเข้า ไม่ได้รับ ทำให้ผมโดนด่า

Comment

Originally posted by bigkung379 View Post

คือไม่ได้เอาหลักการมาอ้างนะงับ แต่รู้สึกผมจะลืมพูดในอยู่หน่อยนึง ^^'a

คือ "การกระตุ้นสัญญาณ" ที่ท่านต้องโทรแจ้งให้ทาง true ทำจริงๆ แล้วมันคือการ reset port ทางฝั่ง ISP งับ ซึ่งเจ้าหน้าที่อาจพยายามพูดให้เป็นภาษาชาวบ้านมั่ง หรือไม่ก็เจอ call center ที่ไม่มีความรู้ทางนี้ เค้าเลยตอบมาว่า กระตุ้นสัญญาณ

แล้วไอ้การ reset port ก็เหมือนท่าน reset router นั้นละงับ เพียงแต่อันนี้เป็นทางฝั่ง true (มีบางกรณี คือเกิด error, port hang, ข้อมูลค้าง ฯลฯ ทางฝั่ง ISP เองจะทำให้ Net อืดหรือเน่าได้ ก็จะใช้วิธีนี้ละงับ)

ส่วนการที่ท่านโทรเข้า router โดยไม่ต่อ splitter ไว้ หรือต่อไว้ ถ้าลองคิดนัตั้งแต่ สายโทรฯ จนถึง true มันก็เหมือนเดิม แล้วโดยปกติมันก็มีทั้งสัญญาณ net + โทร วิ่งพร้อมกันอยู่แล้ว ที่ต่างจากเดิมมีแค่ส่วน router ของท่านที่ปกติไม่เคยเจอสัญาณ โทร วิ่งมาถึงอะงับ

เพราะฉะนั้น ที่ท่านทำมันเลยเหมือนการกระตุ้น router ท่านซะมากกว่า ไม่ได้เกี่ยวข้องกับสัญญาณ net เลย หรือพูดอีกอย่างก็คือ ตัวต้นเหตุที่ทำให้ net อืด น่าจะเกิดจากตัว router นั้นละงับ หรือไม่งั้นก็คือหลังจาก วางสาย ทางช่างเทคนิคของ true ทำการ reset port ให้พอดีงับ

คือผมค่อยข้างแน่ใจว่า ท่านเจอ พนักงานพูดแบบส่งๆ อะงับ เพราะ call center ที่รับสายโดยบางคนไม่ได้มีความรู้ด้าน network โดยตรง จะรู้แค่ตาม script อะงับ

ps เวลาที่โทรไป มักจะบอกให้ต่อตรงเพราะ ทางฝั่ง ISP จะได้ check ค่า สัญญาณต่างๆ อย่างเช่นค่า noise margin ได้งับ ซึ่งจริงๆ ดูจากทาง router ของท่านก็ได้โดยไม่ต้องถอด splitter ออก เวลาผมโทรไป ถ้าเจอ callcenter แบบที่ตาม script อย่างเดียวส่วนใหญ่ผมก็จะ ของสาย ฝ่ายเทคนิค อะงับแล้วก็ บอกค่าพวกนี้ไปเลย ตอนเค้าบอกให้ผมต่อตรง เพราะผมใช้เบอร์ net นั้นละโทรไปเลย

ps2 ขออภัยเรื่อพิมพ์ผิดข้างบนนะงับ

Comment

Working...
                              X