Announcement

Collapse
No announcement yet.

พวก Spam Board มัน Spam แล้วได้อะไรเหรอครับ? จะมาโฆษณามันก็ไม่ใช่...เหมือนมาถล่ม.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พวก Spam Board มัน Spam แล้วได้อะไรเหรอครับ? จะมาโฆษณามันก็ไม่ใช่...เหมือนมาถล่ม.....

เคยเห็นแว้บๆ ใน Board OCZ เนี่ยแหละ แต่ไม่มากเท่าไหร่ (ขออภัยที่ผิดหมวด)

ส่วนอันนี้เจอกับตัวเองมาอ่ะครับ ผมทำ Free Webboard อยู่ (เปิดให้สมัคร Webboard ไปใช้)
    อันนี้ผมก็เขียน Source Code ของ webboard เอาเอง แรกๆ ก็เป็นไปได้ด้วยดี

จนมาช่วง 2-3 เดือนนี้ บอร์ดก็ล่มๆ บ้างโดยหาสาเหตุไม่เจอ ถาม ทาง Server เค้าก็บอกว่า Web ผม Query SQL หนักมาก

ผมก็งง ว่าหนักยังไง ดูๆ แล้วเวบก็โหลดไวดี ผมก็หาสาเหตุไม่เจอนะ ก็ปล่อยแม่งเลยตามเลยไป

จนมาเดือนนี้ เมื่อ 2-3 วันก่อน เวบล่มเอาๆ พอ reboot ใหม่ ได้ซํก 10 นาที ก็ล่มอีก Server เค้าก็บอกว่า Query SQL หนัก ผมก็งงว่า Query หนักอะไรขนาดนั้น 10 นาทีล่มที Server เค้า PD925 - -ยังล่ม ผมก็ว่าไม่น่าจะล่มดีขนาดนี้ คนเข้าเวบผมก็วันละแค่ 8000 น้อยมาก...

ผมก็หาสาเหตุไม่เจอนะ กุมขมับไปหลายวัน จน เมื่อวานนี้ดู Memberlist Free Webboard ของตัวเอง ถึงได้เจอว่า ทำไมบอร์ดนี้ ตั้ง 30,000 Post วะ สุดยอดเลย ผมเลยคลิกเข้าไปดูจึงได้เป็นดังใน Link นี้

http://www.dmisc.com/free/wb/show_to...ubinter&FID=47

Spam ทั้งบอร์ดเลย แรกๆ ก็คิดว่าเป็นพวกโฆษณานะ แต่ผมว่าคงไม่ใช่ มันโพสต์แล้วโพสต์อีก เหมือนถล่มให้เว็บรันหนักแล้วล่มมากกว่า - -"

เปิดหน้านึง Query 30 วินาที เหอๆ ผมเลยต้องนั่งแก้ Source code ตัวเอง เปนมา 2-3 เดือน เพิ่งจะเจอ - -

(มี spam บ้างก็ดีนะผมว่า จะได้รู้จุดอ่อนของ Script ตัวเอง)
    แต่ผมสงสัยว่า พวกนี้มันทำเพื่ออะไรกันแน่ครับ ใครพอจะรู้มั่ง (น่าจะเป็นพวก Bot มั้ง เพราะ เป็นคนทำความพยายามก็สูงน่าดูล่ะ 974 หน้า แม่เจ้าเว้ย)

1. โรคจิต
    2. ต้องการทดลองอะไรบางอย่าง
    3. มีคนจ้างมา !!

อิอิ เดามั่วๆอย่าคิดมาก

ปล.เขาอาจจะหวังดีให้คุณได้ศึกษางาน ฝึกแก้ปันหาก้ได้นะ ^__^
    Last edited by pattrick; 13 Jun 2007, 12:47:37.

Comment

ทำ verification code มาให้ใส่เพิ่มก็ลดได้เยอะครับ

Comment

Working...
      X