Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU เสื่อมช้าๆหรือทีเดียวเจ๊ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าถึงเวลาจริงๆ ... เปิดคอมได้ หรือาจจะไม่ได้เลย ... แต่ถ้าเปิดคอมได้ ใช้คอมไปสักระยะ จะดับเองครับ

Comment

ถ้ามันระเบิดคงน่ากลัวมากเรยครับเพราะผมเริ่มกลัวแล้วเพราะเครื่องนี้ใช้มาแล้วตั้งแต่ผมอยู่ป.4ตอนนี้ผมม.6แล้วมันจาระเบิดมั้ยหวะ555+

Comment

เคยสมัยเปิดบอท ro เปิดทิ้งเป็นเดือน

อยู่ๆก็มีควันลอยออกมาจาก PSU = ='

น่ากลัวโคตรๆ

Comment

ขอดับไปเฉยๆ ไม่ขอละเบิด _/\_

Comment

อะเปิด Bot RO ด้วยหรอนี่ O_o

Comment

ท่าน TOP41 PSU เสื่อมช้าๆหรือทีเดียวเจ๊งสมมุติ 500 วัตต์ ใช้ไปปีนึงเหลือ 450 วัตต์หรือว่า ใช้ๆอยู่ลาโลกเฉยเลยเพราะเผปิดคอมติดต่อมาครึ่งปี เริ่มหวั่นๆ

จริงๆ แล้วขึ้นอยู่กับกรณี หากมีปัญหาระบบไฟฟ้าบ้านตก-เกิน-กระชาก-ดับบ่อย ตัว Power Supply เองก็จะเสื่อมสภาพได้เร็ว ตรงจุดนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพตัว Power Supply เองด้วย แต่กำลังวัตต์จะไม่ได้ลดลง แต่ดับแรงดันที่จ่ายไฟฟ้าอาจต่ำลงได้ในกรณีที่เกิดเสื่อมภาพ รวมไปถึงการจ่ายกระแสไฟฟ้าที่อาจไม่นิ่ง โดยยังต้องขึ้นอยู่กัยอุปกรณ์ต่ารงๆ ภายในตัวถังเครืองคอมพิวเตอร์ด้วย ก็ไม่น่าถึงกับวิตกกังวลมากนักหากใช้งานโดยทั่วๆ ไปก็จะมีอายุ 3-5 ปีก็จะค่อยเสื่อมสภาพอายุใช้งานครับ

แต่ห่กเปิดติดต่อกันมาเป็นระยะเวลานานๆ มันก็เงียบไปเลย หรือควันขึ้นมานิดหน่อยครับ

Comment

ค่อยๆพังแหละครับ
                สัปดาห์ก่อนเพิ่งเอะใจ(พอดีจะรื้อคอมฯมาเช็ดล้าง) ทำไมมันรีสตาร์ท, แฮ้งค์น้าไม่บ่อยเท่าไหร่ ฮาร์ดดิสก์, การ์ดจอ, ซีพียู, บอร์ด ฯลฯ ก็ไม่ร้อน (เวลาเอาพัดลมเป่าจะไม่มีปัญหา)

เอามาไปอังๆหลังพัดลมซัพพลาย ไม่มีลมซัพพลายร้อนมากด้วย เอ้าพัดลมเจ๊งนี่หว่า ก็เลยแงะซัพพลายที่แถมกะเคส i-Cute 350W(มีกลิ่นไหม้ๆก่อนรื้อ 2 - 3 วันและ) ได้ฤกษ์รื้อพร้อมกับทำความสะอาดเครื่อง ถอดพัดลมติดเคสตัวนึงมาเปลี่ยนใส่แทนครับ ภายในวงจรก็มีรอยไหม้พร้อมกลิ่นลอยแตะจมูกด้วยนะ แต่เปลี่ยนพัดลมเสร็จแล้วก็ใช้งานต่อได้ครับ(เสี่ยงไปมั้ยเนี่ยฉาน)ก็เลยเลื่อนการซื้อซัพพลายตัวใหม่

ก่อนรื้อนี่ตัดสินใจว่าจะไปซื้อพาวเวอร์ใหม่แล้วนะเนี่ย ว่าจะซื้อ ENERMAX EG465P-VE และ
                คิดว่าต้องเปลี่ยนแน่ๆแหละครับ แต่เลื่อนหน่อย ช่วงนี้เสี่ยงไปก่อน เล่าสู่กันอ่าน

Comment

ถ้ามันระเบิดเลยนี่่ส่วนอื่นจะเป็นไรมั้ยครับ
                  ของผมจะ4ปีแล้ว nonameอีกตะหาก

Comment

ผมว่าทีเดียวเจ๊งมากกว่า ที่ค่อย ๆ เสื่อมตามเวลา ผมเห็นมีแต่กาเจี้ยวเท่านั้นครับ แก่ไปมันก็ค่อย ๆ เสื่อม ฟันธง

Comment

ส่วนใหญ่จะเสียทีเดียวเลยครับในภาคสวิชชิ่งนี่แหล่ะ นอกจากนั้นที่บอกว่าค่อยๆเสียคือ C บวม

Comment

บางครั้ง การจ่ายไฟ จะไม่นิ่งนะครับ ของผมเคยเป็นเมื่อก่อน ซื้อมาใหม่ๆ จ่ายไฟนิ่งมาก

ขึ้นลงไม่เกิน0.1-0.2v(ของใครนิ่งกว่านี้ก็อย่าว่ากันนะครับ)พออายุเริ่มเยอะ(PSU)เวลา

มันจ่ายไฟมันจะแกว่งมากขึ้น เป็น0.2-0.5vผมกลัวคอมจะเจ้งเลยเปลี่ยน พอเปลี่ยนอันใหม่

มันก้อจ่ายนิ่งกว่าอันเก่า

ปล.จากประสบการณ์ตรงอันน้อยนิด ถูกผิดขออภัยครับ

Comment

Originally posted by fj View Post
                          ผมว่าทีเดียวเจ๊งมากกว่า ที่ค่อย ๆ เสื่อมตามเวลา ผมเห็นมีแต่กาเจี้ยวเท่านั้นครับ แก่ไปมันก็ค่อย ๆ เสื่อม ฟันธง

Comment

Working...
                          X