Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟันธง P35-DS3R & P5K

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟันธง P35-DS3R & P5K

ฟันธงให้ทีครับระหว่าง
    1. GIGABYTE GA-P35-DS3R
    2. ASUS P5K

ใช้กับ E6600 +RAM 2 GB+GF7900GS

ใช้งาน ทั่วไป +ตกแต่งภาพ+ตัดต่อวิดีโอ+เกมส์+ดูหนังฟังเพลง BLU-RAY หรือ HD-DVD ในอนาคตได้ + ไม่น้น OC มาก แต่อาจใช้ลองวิชาในอนาคต

จุดวิเคราะห์ P35-DS3R
    ข้อดีคือ ความร้อนน้อย เป็น Ultra Durable 2 ใช้ All- Solid Capacitor ทนทาน ใช้ชิปเสียง ALC889A รองรับ Blu-ray and HD DVD formats

จุดวิเคราะห์ P5K
    ข้อดีคือ มี PCI-E x2 ใช้ต่อ crossFire ได้ + มี IEEE ในตัว + มีพอร์ต USB มากกว่า2 ตัว + น่าOC ได้ดีกว่า

จุดสงสัย
    ชิปเสียง ALC889A ดีกว่า ชิปเสียง ALC883 หรือไม่ อย่างไร

ฟันธงแล้ว สำหรับผม P5K ครับ เนื่องด้วยเหตุผลใดก็บอกยากครับ หาข้อมูลจนมึนแล้ว แต่ความรู้สึกส่วนตัวมันชอบ P5K อ่ะ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความคิดเห็นครับ
    Last edited by proton; 21 Jun 2007, 08:51:11.

ผมว่าเอาเข้าจริงๆ เป็นผมก็คงไม่ต่อการ์ดสองตัวแน่ๆ แค่ตัวเดียวแถมพาวเวอรนี้ก็หมดตังหลายแล้ววครับ

Comment

ลองเช็คดูชิปเสียงของ RALTEK พบว่ามีแต่รุ่น ALC883 ไม่ยักมีรุ่น ALC889A ที่GIGABYTE โฆษณาไว้
      http://www.realtek.com.tw/products/p...Level=5&Conn=4

Comment

P5K
        ข้อดี:
        1. น่าจะ oc ได้ดีกว่า (ความคิดส่วนตัว)
        2. ประกันน่าจะดีกว่า ยกเว้นซื้อ ds3 จาก com7 (ความคิดส่วนตัว)
        3. ต่อ crossfire ได้ function เยอะกว่า

DS3-P35
        ข้อดี:
        1. ต่อ raid สะดวกกว่าเพราะมีตัว R
        2. ถูกกว่า P5K เกือบพัน
        3. สีเดียวกับ ds4 dq6...ดูดีกว่า P5K (ความคิดเห็นส่วนตัว)

Comment

ไม่รู้สิ ส่วนตัวชอบ Asus มากกว่า

Comment

ตอนแรกผมกะจะเลือก GIGABYTE GA-P35-DS3R อยู่แล้ว แต่ ASUS P5K ก็ออกมาประชันกันทันที เลยทำให้ต้องคิด ยิ่งส่วนประกอบคอม ผมเลือก
            WRITER = ASUS 1814
            LCD = ASUS MW221U
            PSU = ASUS 550 W
            ก็เลยทำให้คิดว่า เอาM/B ASUS ไปด้วยเลยดีเปล่าวะ จะได้เข้าชุดกันไปเลย แต่ก็ยังติดใจ กิ๊ก อยู่
            โอ้ย ซื้อคอมที ปวดหัว เนี่ยเกือบเดือนแล้วยังไม่ได้ซื้อเลย
            ยังไงก็ช่วยผมตัดสินใจด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ใช้ P5K มาได้ 4วันแล้วครับ ก่อนหน้านี้ใช้เจ้า Gigabyte DS3 มาหลายเดือน แต่มีเหตุจำเป็นต้องเปลี่ยน

ประทับใจ P5K เลยครับ หน้าตาจะออกธรรมดาๆหน่อย แต่ BIOS ลูกเล่นมาครบๆ O/C ดีกว่า DS3 ตรงที่ปรับไฟได้ละเอียดกว่า+chipset ใหม่...ไปได้ไกลกว่าเดิม กับ E6300

ก่อนหน้านี้ผมใช้ Asus มาตลอดตั้งแต่สมัย Socket A มาเปลี่ยนใจมาเล่น DS3 ปีนี้เอง แต่ดันต้องกลับมาคบ Asus เหมือนเดิม(แบบไม่ได้ตั้งใจเสียตัง!!)

สาวก Asus คงน่าจะรู้กันดี แต่ชอบแพงกว่าชาวบ้านเค้า..!!

Comment

Code:
                ลองเช็คดูชิปเสียงของ RALTEK พบว่ามีแต่รุ่น ALC883 ไม่ยักมีรุ่น ALC889A ที่GIGABYTE โฆษณาไว

มันใชู้่ชิปเสียงALC889A จริงๆครับ

Comment

แล้วp5k,p5k-e,p5kDeluxอันไหนclockไกลกว่ากัน พรุ้งนี้จะไปถอย ตอบด่วน

Comment

^
                    |
                    |
                    สงสัยเหมือนกัน ว่าแต่ว่ามีใครใช้ P5K dl บ้างครับ

Comment

ใครใช้ p5k แล้วอุณหภูมิเป็นไงมั่งครับ ของผมมันร้อนมากๆ เลย

Comment

ร้อนเท่าไร บอกหน่อยนะ

Comment

ASUS P5K ท้าชนทุกสถาบัน

โดยท่าน Savoy

http://www.vmodtech.com/modules.php?...owpage&pid=237

Comment

T T p5k ทำ raid บ่อได้

Comment

ตามงบเลยครับ เพราะราคามันไม่เท่ากัน ถ้าต้องอดข้าวเพื่อซื้อ p5k ก็เล่น ds3 ไปเหอะครับ

Comment

Working...
                              X