Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครเคยทำ Raid ได้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

1. สร้างแผ่น driver raid เป็น floppy a:
    2. เปิด raid ใน bios
    3. create raid ใน menu ของ raid
    4. ใส่แผ่น driver raid พร้อมกับ แผ่น windows เพียวๆ (ขอย้ำว่าต้องเป็นแผ่น เพียวๆ เดิมๆ)
    5. พอขึ้นหน้าจะ starting wondows ให้กด f6 กดตอนที่แถวข้างล่างเขียนว่า press F6 for...
    6. พอผ่านการโหลด driver จากแผ่น ไประยะนึง มันจะมีหน้าจอเป็น menu ให้กด S แล้วเลือกอันที่เขียนประมาณว่า Raid desktop
    7. จากนั้นลงวินโดวตามปกติ

Comment

ให้ใช้Windows xp sp1 ลงดูก่อนครับ ถ้าได้แล้ว ค่อบไปupdateเป็นsp2 ของผมใช้Sp2ลงเลยไม่ได้ แต่ว่าใช้P5N32-E SLI

Comment

ของผมเป็นแบบนี้ครับ

พอเปิด Raid ใน Bios แล้ว Restart
        เครื่องจะบอกให้กด F4 ครับ
        พอกดแล้ว จะเข้าไปที่ Menu Create Raid เลยครับ
        ซึ่ง Harddisk ตัวเดิมจะเป็น Master (Slot แรก)
        ตัวที่ใส่ใหม่ เป็น Slap

แล้วก็สร้าง Raid ได้โดยไม่ต้องใช้ Floppy Drive หรือ Raid Driver ครับ
        Last edited by Drunk; 15 Jun 2007, 07:43:20.

Comment

ใช่หรือปล่าวครับ

Originally posted by Drunk View Post
          ของผมเป็นแบบนี้ครับ

พอเปิด Raid ใน Bios แล้ว Restart
          เครื่องจะบอกให้กด F4 ครับ
          พอกดแล้ว จะเข้าไปที่ Menu Create Raid เลยครับ
          ซึ่ง Harddisk ตัวเดิมจะเป็น Master (Slot แรก)
          ตัวที่ใส่ใหม่ เป็น Slap

แล้วก็สร้าง Raid ได้โดยไม่ต้องใช้ Floppy Drive หรือ Raid Driver ครับ

สรุป คุณสร้าง Raid ได้ใช่หรือปล่าวครับ แล้วมันเป็น Raid 0 หรือ 1 ครับ
          แต่ไม่ใช่ MB gig DS4

Comment

ชาวยุทธ

Originally posted by ARES View Post
            ติดที่ขั้นตอนไหนอ่ะครับ ขอแบบละเอียดๆ ว่าทำได้ถึงไหน แล้วไปติดตรงไหน

มันหาไฟล์ jraid.sys จำชื่อไม่ได้นะ น่าจะเป็นชื่อนี้ มันให้ กด S แล้วก็หาไม่เจอ

Comment

ผู้น้อย

Originally posted by newsgau View Post
              1. สร้างแผ่น driver raid เป็น floppy a:
              2. เปิด raid ใน bios
              3. create raid ใน menu ของ raid
              4. ใส่แผ่น driver raid พร้อมกับ แผ่น windows เพียวๆ (ขอย้ำว่าต้องเป็นแผ่น เพียวๆ เดิมๆ)
              5. พอขึ้นหน้าจะ starting wondows ให้กด f6 กดตอนที่แถวข้างล่างเขียนว่า press F6 for...
              6. พอผ่านการโหลด driver จากแผ่น ไประยะนึง มันจะมีหน้าจอเป็น menu ให้กด S แล้วเลือกอันที่เขียนประมาณว่า Raid desktop
              7. จากนั้นลงวินโดวตามปกติ
              คือว่าผมอยากจะลง win แบบ โมดีฟาย

บอกตรงๆ ว่าเหนือยใจ มากๆ เพราะลองทำๆ หยุดๆ มา 3 เดือน แล้ว

Comment

เคยมีประสบการลง raid 0 ไม่ได้ตอนแรก กับ winxp
                ผมใช้ board ASROCK conroe X-Fire eSATA2
                hdd seagate SATA 2 250 x 2
                คือจาก bios ไปset ว่าจะทำ raid 0 ให้ HDD ลูกไหน
                จากนั้นก็ format HDD
                แล้วก็ลงแผ่น XP มันจะให้ลง driver raid กด F6 มั๊ง
                พอเลือก driver raid with ICH7r มันจะ boot driver
                จากนั้นก็ install XP ได้เลย
                แต่ช่วงเดือนแรกๆมันลงไม่ได้ boot raid driver เสร็จแล้วมันหา file อะไรซักอย่างไม่เจอ
                สรุปว่าต้องเปลี่ยนแผ่น set up XP ไปเป็นตัวเดิม ตัวเต็มนะครับ ผมใช้ตัว SP1
                คราวนี้ลงได้ผ่านเลย
                เหมือนแผ่น mod ที่ใช้ตอนแรกมันตัด function raid บางอย่างออกไป

Comment

Working...
                X