Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมอยากถามพี่ๆๆ ว่า อาชีพไหนที่จะใช่สเปกคอม มากหรือเปลืองที่สุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอยากถามพี่ๆๆ ว่า อาชีพไหนที่จะใช่สเปกคอม มากหรือเปลืองที่สุด

ผมเห็นสมาชิกหลายคนมาให้พี่ ๆๆ จัดสเปกคอมให้ก็สูง ๆกันทั้งนั้นเลย แล้วมันจำเป็นที่ต้องใช่สเปกขนาดนั้นเลยหร่อครับแพงก็แพงแล้วมันจะคุ้มกับเงินเดือนที่ได้มาหรือป่าว ครับ ผมก็เลยผมอยากถามพี่ๆๆ ว่า อาชีพไหนที่จะใช่สเปกคอม มากหรือเปลืองที่สุด
    (ผิดหมวดหรือป่าวครับ)

Gamer

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      Gamer
      หร่อครับ แล้วเขาใช่คอมราคาตั้ง 40,000- แสน กว่า ๆๆเลยหร่อครับ

Comment

เป็นคำถามที่ดี มากครับ

ความคุ้มค่า ผู้ใช้จะเป็นคนตัดสินครับ
        สมุติสเปค 60000 ถ้างานตัดต่อ PS2 3D ระดับ เอาเป็นอาชีพหลัก ผมว่าก็ไม่แพง นะครับ หรือ พวกคอ เกมส์ ถ้างบ 60000 แล้วภาพที่ได้ออกมา สวย ลื่น ไม่สดุด มันก็คุ้มครับ

แต่สำคัญคือ ผู้ใช้รู้ตัวเองหรือไม่ว่าต้องการสเปคแค่ใหน หากซื้อตามกระแส ไม่รู้จักตัวเอง หรือ งานตัวเองที่ต้องการใช้ ซื้องบเท่าไรก็ไม่คุ้มครับ

แค่เมื่อรู้จักงาน ที่ตัวเองต้องทำ และความต้องการที่แท้จริงเจอ งบเท่าไรก็ไม่แพง

ส่วนเรื่อง ราคานั้น ไม่ต้องห่วงครับ มากกว่าครึ่งในเวปนี้ ยังไม่มีเงินเดือน ส่วนมาก เกิบตังเอง จนถึง ขอจาก ทางบ้านครับ

ส่วนคำถามสุดท้าย อาชีพไหนที่จะใช่สเปกคอม มากหรือเปลืองที่สุด
        ไม่มีครับ ถ้ารู้จักใช้ และ เปลือง ทุกอาชีพ ถ้าไม่รู้จักใช้ครับ

Comment

เห็นด้วยกับ k.Wikorn ครับ

ตอนผมยังเรียนอยู่ยังไม่คิดอะไรมากครับอยากได้ก็ซื้อๆๆๆ เพราะไม่ได้หาเงินเองเลยไม่ทันคิดอะไรยังไงก็ขอ

แต่ตอนเริ่มทำงานหาเงินเองจะซื้ออะไรทีคิดมากขึ้นครับเงินไม่ได้หามาง่ายๆ เนี่ยคิดมาเกือบ2-3เดือนละครับว่าจะซื้อเครื่องใหม่ดูแล้วดูอีก ^_^ จะได้ใช้ยาวๆ เครื่องเก่าก็ตั้ง 5-6 ปีและซื้อตั้งแต่เรียนเริ่มไม่พอกะการใช้งานถึงคิดซื้อไม่งั้นก็ยังคงใช้ต่อ

Comment

ถ้าแบบฮาๆ ก็ เล่นเกมส์แหละครับใช้หนักที่สุดแล้ว (ในระดับบ้านๆ นะ)
            แต่ถ้าใช้เพื่อทำงาน ผมว่า 30000 ก็ครบเครื่องเต็มที่แล้วครับ
            ยิ่งถ้าใช้เขียนโปรแกรม อันนี้ยิ่งใช้น้อยมากๆ

ผมคิดว่าพวกที่ใช้ระดับแพงมากๆ มักจะไม่ค่อยได้ใช้คอมตัวเอง ในอาชีพที่ตัวเองทำนะครับ งงไหม?
            คือ เอามาใช้นอกเวลาทำงานอ่ะครับ เพราะคงไม่มีใครจะเอาเครื่องคอมตัวเองไปตั้งใช้ใน office หรอกครับ ถ้าไม่ใช่ notebook แต่ถ้าเป็น home office ก็อีกเรื่อง

Comment

ผมว่าผมใช้คุ้มนะ เครื่องเก่าผมใช้มาเกือบๆ 6 ปีถึงได้เปลี่ยนเป็นเครื่องตามลายเซ็น

Comment

เปลี่ยนคอมมาหลายเครื่อง คิดว่าใช้ไม่คุ้มซักเครื่อง
                เอา 8800gts มาเล่น dot-a

Comment

Originally posted by ekaphop View Post
                  เปลี่ยนคอมมาหลายเครื่อง คิดว่าใช้ไม่คุ้มซักเครื่อง
                  เอา 8800gts มาเล่น dot-a
                  พอๆกับผมเลย แต่ผมหนักกว่า 8800GTS เอามาโหลด bit ก๊ากกกก

Comment

ผม ว่า อาชีพ หมอคับ

ถ้าไม่เชื่อ หาแถวนี้ดู เอาก่ได ้ แฮะๆ

Comment

Working...
                    X